Các mẹ thông thái ơi, cứu mẹ cháu với! Chả là mẹ cháu dùng bộ Idealist của Estee lauder được một thời gian khá dài rùi, khoảng hơn hai tháng rùi) nhưng tình hình bi giờ tệ lém. :20: :20: :20: :20: Mẹ cháu dùng thía này: SRM-->Toner-->Idealist-->clear difference; ngoài ra thì mình cũng dùng Micro D của nó massage mỗi tuần hai lần. Lúc đầu không thấy có kết quả, mình nghĩ chắc phải kiên trì thì mới thấy kết quả. Nhưng mình dùng tới nay thấy cũng một thời gian lâu lắm rùi (mình không nhớ chính xác nhưng ít nhất là hơn hai tháng nhiều nhất là ba tháng rùi í ). Thế nhưng lỗ chân lông(LCL) ở mũi mình ngày càng to. Mình bị LCL to mỗi vùng mũi thui, tuy không có cái mụn nào mà cũng không bị thâm đen, nhưng mừ LCL to khiếp luôn í. Trước đây khi từ hồi mình bé đến năm mình 24 tuổi thì da mũi cũng như những chỗ khác thui, nhưng cách đây khoảng 3 năm, mình bị có mụn cám ở hai cánh mũi(giữa LCL có cái nhân trắng đục nhỏ) mình không biết nên mua cái lột mũi về, lột lên thì thích lém, mụn cám thì cũng hết hẳn luôn ,sau vài lần lột thì mình bỏ hẳn không lột nữa, nhưng LCL từ đó cứ to dấn … to dần hu huhuhu....dần dần thành to vĩ đại ở hai bên cánh mũi í. Từ khi mình đuợc biết về công dụng của Idealist, mình mừng lém(nhất là đọc bài víêt của mẹ Nấm về Idealist(xin lỗi mẹ Nấm nhé vì mình nhắc tên mẹ ở đây, hihi hi), thế là mình quyết tâm sài Idealist.Bi giờ kể từ khi mình sài Idealist thì LCL to hơn và bao trùm hết cái mũi luôn(trước đây LCL chỉ to mỗi ở vùng hai bên cánh mũi, nên ai nhìn thẳng vào mặt còn không thấy gì, chứ bi giờ nó rỗ khắp vũng mũi luôn, ngay cả sống mũi cũng bị, nhìn thẳng cũng thấy nhìn nghiêng...càng rõ hơn ). Mình mấy lần đã tính bỏ Idealist này đi, không sài nữa, nhưng nghĩ lại hay tại đây là phản ứng tống chất bẩn ra ngoài như một số mẹ đã truyền kinh nghiệm? mình có cần kiên trì sài hết lọ này không(mình bôi mỗi cái mũi nên lâu hết lém, chắc ít nhứt phải 6 or 8 tháng mới hết). Mình cũng biết là thời gian đầu mới dùng Idealist thì phải có Phản ứng phụ, nhưng phản ứng phụ mà các mẹ tả thường là mẩn đỏ, có mụn,mình dùng không mẩn đỏ, không ngứa, không mụn, chỉ mỗi tội cái mình mong nhứt là thu nhỏ LCL thì nó lại càng to ra, hu hu. Bi giờ mình đang phân vân lém, nửa thì muốn quẳng nó đi cho rùi(có nóng vội và lãng phí wá không nhỉ, híc:9: :9: ), điều quan trọng nhứt mình lo sợ là càng dùng mà nó càng to hơn thía này thì chít, (bi giờ đã có mấy người bạn thân kêu tên "thân mật" của mình là mẹ "MŨI RỖ" rùi! )huhuhu, :20: :20: :20: :20: :20: :20: :20: :20: nhưng nếu đúng là không hợp thì mình cũng phải vứt nó đi thui. Vấn đề chính là mình cứ không trả lời được cấu hỏi NẾU BỊ PHẢN ỨNG PHỤ (XẤU HƠN) ĐỂ TỐNG CHẤT BẨN RA NGOÀI THÌ PHẢN ỨNG NÀY KÉO DÀI TRONG BAO LÂU (THÌ ĐẸP TRỞ LẠI) HẢ CÁC MẸ, CÒN TRƯỜNG HỢP CỦA MÌNH ĐÃ KÉO DÀI GẦN BA THÁNG MÀ LCL NGÀY CÀNG TO LIỆU CÓ PHẢI LA MÌNH KHÔNG HỢP SẢN PHẨM? HAY CHỈ ĐƠN GIẢN LÀ MÌNH ĐANG TRONG THỜI GIAN BỊ PHẢN ƯNG PHỤ, VÀ THỜI GIAN ĐEN TỐI NÀY SẼ QUA ĐI?nên một nửa còn lại mình cứ tự nhủ " phải kiên trì, đó chỉ là phản ứng phụ tam thời, (LCL) nó to ra la để sau này khít lại hơn đó mừ, híc híc :9: :9: . Chính vì cái "tự nhủ " này mà mình cứ lần khân dùng mãi mà chưa dám quyết định: vứt hay dùng???. Xin các mẹ có kinh nghiệm về thu nhỏ LCL vùng mũi hãy cho mình xin một lời khuyên, xin hãy cứu mình với ới ới :20: :20: