Tính đến thời điểm này mình đã sống chung với mụn, thâm và chi chít sẹo rỗ trên mặt được 12 năm có lẻ.

Mụn trứng cá to nhỏ đủ loại không mọc ở đâu khác ngoài mặt, ngày trước chữa da liễu gần 3 năm, kết quả là mặt mình nát như cái tổ ong, và mất niềm tin tuyệt đối với đủ loại thuốc mụn từ tây-ta, đông- nam các kiểu... Mình hiển nhiên nghĩ rằng sẽ sống chung với mụn sẹo đến hết đời. Điều duy nhất mình dám làm trên mặt là rửa mặt sạch sẽ hàng ngày, tuyệt đối không dám bôi kem hay dưỡng hay thuốc gì lên trên mặt, thi thoảng tẩy da chết với đường và mật ong.
webtretho

Nghĩ đến khâu rửa mặt cũng kỳ công lắm. Nhờ mẹ mua lá chè xanh ở dưới quê gửi lên để khỏi lo thuốc (nhưng rồi sau cũng không yên tâm nên bảo mẹ mua cây chè về trồng luôn
, rồi ngày 2 lần sáng - tối đun nước hãm 1 ấm loãng để rửa mặt, kiên trì 1 thời gian thì mụn đỡ hẳn, da cũng sáng sạch và ít nhờn hơn.

Ăn uống cũng khổ sở. Mấy món rán, nướng khoái khẩu được hạn chế đến mức tối đa, thèm thì vẫn ăn đấy nhưng không dám ăn nhiều. Mình không ăn cay, không thích ăn ngọt nên không lo nóng, rau và nước thì nhiều hết mức có thể, các món hấp, luộc được áp dụng thường xuyên. Thịt cá mình vẫn ăn cho đủ chất. Riêng về hoa quả, thấy nhiều người bị mụn là kiêng hẳn những loại quả được cho là nóng như mít, mận... Nhưng mình vẫn ăn, có điều ăn ít thôi vì mình nghĩ rằng nó vẫn chứa nhiều xơ và vitamin, không nên bỏ qua khi thấy thèm, hihi.

Ngủ ngáy thì áp dụng nghiêm chỉnh như quân đội nhé: tối đúng 10h ngủ, sáng 6h dậy, trưa ngủ nửa tiếng.

Trộm vía là từ khi đó đến giờ mụn ít hẳn, thi thoảng lên 1-2 cái. Vậy là xong vụ mụn, hành trình chuyển hướng sang chiến đấu với vụ vết thâm và sẹo mụn.

Mình chụp lại cái mặt mình để theo dõi kết quả, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ và giúp nhau nhé. chỉ những ai bị như mình mới thấm thía thế nào là n
ỗi đau kh
ổ và tự ti của
mụn v
ới
chả sẹo....