Xin chào mọi người, mình lại xuất hiện rồi đây hehee.

Mình xin phép edit lại toàn bộ bài gom đầy đủ toàn bộ quá trình chữa mụn hơn 8 năm qua của em gái, và sự kỳ diệu đã đến chỉ sau 6 tháng – Kể từ ngày sử dụng các sản phẩm chăm sóc da của Nhật nhé.

Ai muốn đọc từ đầu thì xem bài viết đã chỉnh sửa nha. Hình ảnh các sản phẩm đã dùng thì chắc tối em gái rỗi mình mới nhờ chụp đc. Vì mình ở xa nên ko có ảnh mng ạ 😀

8 năm bên cạnh em gái đi khắp nơi chữa mụn nội tiết – kể từ khi em vào lớp 9 – 14 tuổi đến bây giờ – sắp ra trường – 22 tuổi của em gái là 1 quá trình rất dài đối với cả 2 chị em mình. Mọi phương pháp chữa trị mụn đều do mình quyết định và để có ngày hôm nay thì công lao của mình cũng gọi là 50% =)) nên mình xin phép đc đứng ra kể câu chuyện này mong mng ko phiền

Thời điểm mới bị mụn cứ 1 tuần 2 chị em lại đạp xe vào trong bệnh viện da liễu để lấy nhân mụn, làm mặt, bác sĩ khám, lấy thuốc, sữa rửa mặt của bệnh viện.

Mỗi sáng mỗi tối là 1 vốc đầy thuốc vào bụng, liên tục suốt khoảng 2 năm trời nhưng chưa bao giờ thấy đỡ.

Sau đó có 1 khoảng thời gian Mẹ thấy có 1 bạn dùng thuốc bắc bôi nên cũng lấy cho em gái dùng – bh mình nghĩ đó là rượu thuốc phải ko ta =.=” cũng ko đỡ.

Rồi bắt đầu sang thuốc tây, mua thuốc bôi thuốc uống gì ở Canada lâu rồi mình ko nhớ rõ, uống có đỡ mụn đc chút nhưng dừng thuốc lại lên…

Rồi cứ thế đi hết chỗ này chỗ kia khắp nơi từ 2010 – 2017. Ai bị mụn cũng biết được cảm giác nó khủng khiếp tới mức nào, chỉ trừ lúc ngồi trong lớp học, ở nhà, còn lại em gái dính với khẩu trang suốt. Ko đi chơi với bạn bè, ko gặp họ hàng…………

Đến kỳ nghỉ lễ tháng 5/2017. Lúc đó ở HN có 1 spa được mọi người cho rằng chuyên CHỮA TRỊ MỤN, rất rất rất là nổi tiếng. Mình đưa e đến đó làm mặt, thì chỗ đó lúc đấy chỉ có khoảng hơn 15m2 có mấy cái bàn và mấy chị nhân viên nặn mụn trông không được chuyên nghiệp lắm. Tặc lưỡi mình cũng đành làm thử xem sao, và kết quả là như ảnh mụn ở dưới mng ạ, lúc này nó đã đỡ sưng rồi, chứ khi làm xong mấy hôm mặt sưng tấy, mụn chưa nặn hết nên nó lại lên.. Nói chung là kinh khủng 🙁 Và mình bắt đầu nói không với Spa tại giai đoạn này.

Sau Đây là quy trình chữa mụn của mình :

Sáng 6h : tẩy trang nước Garnier ( loại này lành tính và em mình dùng đã mấy năm ) => SRM Bifesta/Rosetto => Hadalabo/Bigansui => KCN KOSE

Trưa chiều : Như trên

Tối trước khi ngủ : tẩy trang dầu Muji => SRM Bifesta/Rosetto =>Hadalabo/Bigansui. Kết thúc luôn ngay tại bước này – KO HỀ DÙNG GÌ THÊM, ngoại trừ thỉnh thoảng đắp mask giấy, xịt khoáng liên tục.

Tình trạng sau đúng 6 tháng, hết mụn, da không còn tiết nhiều dầu như trước nữa, chỉ mỗi lúc mới ngủ dậy là có chút xíu thôi, còn cả ngày đắp các bước trên da rất khô thoáng sạch sẽ.

Ăn uống, có kiêng nhưng ít, lâu lâu vẫn trà sữa chân gà chè cháo tẹt ga, nhưng kiêng thì tốt hơn nữa. Uống rất nhiều nước đỗ xanh, 1 vài loại nước làm mát gan, ăn diếp cá thay cơm….

Về sẹo và thâm mụn : Mng thắc mắc rất nhiều nhưng nói thật là 6 tháng nay chị em mình quan trọng nhất làm sao cho da luôn được Sạch, gan được mát và hết mụn, nên mình chưa hề cho em gái dùng thêm bất kì 1 loại sp đặc trị nào giảm thâm cả, bh vẫn còn ít sẹo ko đáng kể, và thâm nữa mng ạ.

Tiện đây cho mọi người thắc mắc thì mình có tham khảo những bài viết chia sẻ rất hay tại https://www.imedeen.com.vn/ chắc chắn sẽ giúp mn có thêm kinh nghiệm trong việc chữa mụn