chào các chị , hi, em năm nay 18 tuổi , từ khi biết làm điệu thì em luôn tự hào về làn da trắng tự nhiên từ bé mà không cần dùng mỹ phẩm của mình. hè năm ngoái em đi biển , lúc đi thì ai trắng ai đen thấy rõ, còn lúc về thì như nhau hết, huhu, đen thui luôn ạ. đã thế mặc cái áo ba lỗ , nguyên hình cái áo trên da. hix. nhưng đợt đó em cũng không biết chữa "cháy" kiểu gì, chỉ biết ngày ngày tắm nước lạnh cho đỡ rát chỗ bị cháy nắng thui ạ.

sau hơn 3 tháng đi học Đại học em mới nghiên cứu và tìm được chỗ mua dầu oliu, thế là ngày ngày pha dầu oliu vào sữa tắm , tắm xong xả sạch với nước, sau hơn một tháng da đã dần dần hồi phục, tuy nhiên vẫn không được như ngày xưa, hix.

đã thế mới lên Hà nội không quen nước em bị dị ứng , mặt lên toàn mụn, trong khi đó ngày ở nhà thi thoảng mới có một cái. chữa chạy linh tinh băng mỹ phẩm, tình hình càng trầm trọng, cao trào là đợt tết , không dám đi đâu, em chữa bằng tinh dầu và thuốc bắc, sau gần hai tháng là khỏi, và bắt đầu dưỡng lại da, thời gian đó em kiêng đồ ngọt, cay, nóng. ngày nào cũng ăn hai hộp sữa chua, hai cốc sữa đậu nành, 4 viên dầu gấc, uống nhiều nước, đặc biệt là uống nước chè tươi, ăn nhiều rau xanh , hoa quả , ngày nào cũng ăn ít nhất một trái ổi, hoặc củ đậu, dưa chuột. hihi phải gọi là da đẹp lên trông thấy luôn. ngày nào em cũng tắm sữa tươi, thi thoảng thay đổi bằng sữa chua không đường. nói là tắm chứ em uống sữa bớt ra một chén thoa lên người trước khi tắm thôi, cũng không tốn kém lắm, hi. Em không nghĩ là kết quả tốt như thế vì một hôm em mặc váy màu vàng caramen ra đường, ai cũng nhìn kêu da trắng thế, bà chị học cùng lớp vẽ còn không dám gọi vì sợ nhầm, bình thường đi học võ thì có hở ra đâu mà ai thấy ạ, hihi

em tuyệt đối không dùng kem trắng da vì sợ dị ứng , chỉ mùa đông dùng dưỡng ẩm thôi ạ, có đợt bỏ hẳn tự làm dầu dừa dưỡng ẩm.

cuối cùng là luyện tập thể thao, em học võ và chạy bộ vào buổi chiều , tập ra được mồ hôi là thấy người thoải mái hẳn luôn ạ, máu lưu thông tốt da cũng hồng hào hơn.

Về tóc thì sau khi làm xoăn bị hỏng em đã ủ tóc bằng dầu dừa, dầu oliu, gội đầu bằng bồ kết và lá chè xanh, giờ tóc mềm mượt lắm luôn, lại đen nữa. hi

Em nghĩ là những cách trên các chị đều biết rồi nhưng quan trọng là phải kiên trì ạ, hihi, em up ảnh để các chị có động lực, hi, không bít có up được không nữa, hix. chúc các chị luôn xinh đẹp, hihi