Rất nhiều chị em chăm sóc da mỗi ngày, bôi đủ loại kem dưỡng nhưng lại bỏ qua 1 bước quan trọng đó là "Toner".

Hầu như mọi người cho rằng:

• Rửa mặt bằng sữa rửa mặt là đủ sạch rồi, không nhất thiết phải dùng toner cho đỡ rườm rà.
  • Sữa rửa mặt cũng có công dụng cân bằng da rồi mà thì cần gì đến toner ...
  • Bình thường không sài thấy cũng bình thường
  • Dùng serum với kem dưỡng ẩm thêm là đủ rồi cần gì toner

Nhưng mình xin khẳng định Toner chính là 1 bước quan trọng và không thể thiếu trong quá trình chăm sóc da, đừng bỏ qua kiến ​​thức đúng về toner để biến nó trở thành công cụ hỗ trợ đắc lực trong chu trình dưỡng da của bạn nhé. Mình xin chia sẻ lý do vì sao Toner lại cần thiết cho các bạn nào chưa biết rõ nhé.

- Toner là bước cuối cùng của quy trình làm sạch da và là bước đệm để chuẩn bị cho quy trình dưỡng da tiếp theo.

Một số tên gọi khác của Toner mà các bạn thường hay nhìn thấy đó chính là Skin freshener, Balancer, Pre-lotion, Tonic... 

Còn thông thường mọi người thường hay gọi Toner là nước hoa hồng hay nước cân bằng da.

1. Sữa rửa mặt không thể làm sạch hoàn toàn tất cả bụi bẩn dưới da, rất nhiều cặn bẩn đọng lại dưới lỗ chân lông. Toner là bước làm sạch một lần nữa, sạch sâu hơn những vùng da mà sữa rửa mặt không làm sạch hết được. Và nếy da không sạch thì các chị em bôi kem dưỡng sẽ dễ gây ra mụn. 

2. Sau khi rửa mặt, da thường mất đi độ cân bằng, làm hạn chế hấp thu các dưỡng chất từ bước sau, thì Toner chính là giải pháp cho làn da bạn, vừa giúp cân bằng độ pH cho da, vừa giúp da dễ hấp thu các dưỡng chất từ kem dưỡng, đặc biệt là hỗ trợ se khít lỗ chân lông.

3. Một số loại toner có chiết xuất hoàn toàn từ thực vật có thể vừa hoạt hóa chức năng thêm ẩm, vừa cung cấp một lượng dưỡng chất từ thực vật giúp đẩy mạnh tế bào da, cho da săn chắc và khoẻ mạnh.

*** Note:

- Tuy toner có ích và rất quan trọng với làm da, nhưng việc lựa đúng sản phẩm cho mỗi loại da là điều không thể thiếu nhé. Các bạn có thể tham khảo và tìm hiểu các loại toner phù hợp với làn da của bản thân. Thị trường có rất nhiều loại dành cho mọi loại da như da dầu, da khô, da mụn, da hỗn hợp ...

- Toner nên được sử dụng sau bước rửa mặt, và dùng 2 lần/ngày là tốt nhé.