Là phụ nữ ai mà chả muốn có một làn da trắng hồng, một vóc dáng lý tưởng giúp cho bản thân mình tự tin hơn, nhưng để đạt điều đó quả thật là không đơn giản. Mình sinh ra ở vùng Tây nguyên đầy nắng và gió từ nhỏ da mình đã đen nhẻm đen nhem và mọi người thường gọi mình với một biệt hiệu là “Nhung đen”,lúc đó mình rất là tủi thân. Tuy nhiên mình cũng chả biết làm cách nào dể cải thiện được màu da của mình.

(cô bé đen nhẻm ngày nao)

Tình cờ mình đọc trên internet một bí quyết rất đơn giản nhưng không ngờ lại có hiệu quả với làn da nâu châu Á của mình, đó chính là làm đẹp từ củ nghệ và sau đây mình xin chia sẻ lại kinh nghiệm làm đẹp da của mình như sau:

Theo kinh nghiệm dân gian, củ nghệ thường được giã nhỏ, ngâm với rượu trắng để rồi bôi ngoài da giúp cho làn da sạm nám, tàn nhang trở nên trắng hồng. Người xưa cũng thường phơi khô củ nghệ, xay thành bột và trộn với mật ong rồi uống giúp bổ huyết cũng như làm đẹp da. Các nghiên cứu khoa học hiện đại cho thấy tác dụng làm đẹp, bổ dưỡng của củ nghệ là do hoạt chất curcuminoid. Như vậy, nếu dùng tinh chất nghệ vàng curcuminoid trong làm đẹp và bổ dưỡng thì hiệu quả sẽ cao hơn rất nhiều lần so với sử dụng củ nghệ tươi bởi hàm lượng hoạt chất cao trong đó, mặt khác cũng giảm gánh nặng cho người dùng khi phải xay, giã hàng yến củ nghệ tươi để ngâm, bôi.

Cách dùng tinh chất nghệ vàng để trị nám da, sạm da, tàn nhang:

- Pha 50 gram tinh chất nghệ vàng (tương đương khoảng 10 thìa ăn cháo) vào 1lít rượu trắng, để khoảng 3 ngày. Hằng ngày lấy hỗn dịch này bôi lên vùng da sạm, nám. Kết hợp với uống 5 gram tinh chất nghệ vàng pha với sữa hoặc nước lọc, mật ong mỗi ngày sẽ nhanh chóng trả lại làn da sáng đẹp cho các bạn đấy. ngoài ra bạn phải làm việc điều độ, ngủ sớm, tránh thức khuya, uống thật nhiều nước

Còn đối với vóc dáng để có một vóc dáng săn chắc, gọn gang thì bạn cần phải thường xuyên tập thể dục như đi bộ tập Yoga, ăn nhiều hoa quả, rau xanh và ăn cá, hạn chế ăn tinh bột và ăn thịt. Phụ nữ thường rất hay mập bụng nhất là đối với dân văn phòng nên vòng hai thường dễ to, do đó buổi sáng mình thường hay lắc vòng tầm 15 phút thôi sẽ thấy vòng 2 gọn gàng hơn.

Đối với phụ nữ sau khi sinh củ nghệ cũng giúp các chị em lấy lại vóc dáng nhanh chóng. Trước khi sinh khoảng 2 tháng, chị em có thể bắt tay vào làm một hũ rượu gừng, nghệ để dùng sau sinh. Làm hũ to hay nhỏ tùy ý, có thể làm 1 hũ 5 lít, bao gồm: - Gừng + nghệ mua khoảng 2kg (có thể chia đều hoặc mua tỉ lệ chênh lệch một chút cũng không sao). Khi chọn gừng nghệ để ngâm rượu, phải chọn gừng, nghệ ta, vì trong gừng Trung Quốc (củ to, mập) thường có nhiều chất hóa học, dễ gây dị ứng và chứa nhiều độc tố cho da. Gừng ta tuy giá đắt hơn nhiều nhưng đảm bảo an toàn và hiệu quả tốt nhất. - Rượu trắng khoảng 3 - 4 lít. Sử dụng rượu lên men tự nhiên để ngâm rượu gừng nghệ, để đảm bảo an toàn cho da.

Bí quyết của mình chỉ có thể thôi nhưng đã giúp cho mình đẹp hơn lên rất nhiều và mình cảm thấy tự tin hơn trong cuộc sống cũng như trong công việc. Chị em thử áp dụng nhé.

(nhờ áp dụng bí quyết từ củ nghệ, dù 2 con nhưng vóc dáng vẫn thon gọn, da đã trắng lên rất nhiều)