Bạn có thắc mắc tại sao da của người ta thì mịn màng, trắng sáng, đều màu, còn da mình thì vừa dầu lại mụn không, 1 trong những nguyên nhân chính là nằm ở việc chăm sóc da không đúng cách nhé. Nhiều người nghĩ rằng da dầu có mụn thì không nên sử dụng sản phẩm dưỡng ẩm, vì như vậy là đang nuôi mụn để nó phát triển, sai hoàn toàn nha, bất kể da gì cũng cần dưỡng ẩm, thiếu ẩm là nguyên chính gây ra tình trạng đổ dầu, đổ nhiều dầu mà không được làm sạch sẽ gây bít tắc lỗ chân lông, tích tụ lâu dần sẽ thành mụn, có thể mụn đầu đen, mụn trứng cá, mụn bọc…

hình ảnh

Vì vậy, quy trình chăm sóc da dầu mụn quan trọng nhất chính là vấn đề làm sạch và cấp ẩm, tuy nhiên tối giản các bước trong routine là 1 chìa khóa giúp da tránh bị bí, nhiều lớp quá làm cho da ngộp không thở được. Tẩy trang kỹ sau đó mới rửa mặt, với da dầu mụn nên tìm sản phẩm phù hợp và nhẹ dịu, những sản phẩm không cồn nên được ưu tiên trước, sau khi làm sạch sẽ là dưỡng ẩm, bản thân mình thấy những loại kem dưỡng ẩm nên là dạng gel.

Vì nó thấm tốt hơn, tìm được loại kem nào kiềm dầu nữa thì tốt, sau đó là bước chấm mụn, nếu là ban ngày thì kết thúc bằng kem chống nắng phù hợp, tuy nhiên lưu ý khi sử dụng mỹ phẩm chính là phải bôi từng lớp, khô xong thì mới bôi lớp tiếp theo nhé. Có nhiều kem chống nắng kiềm dầu rất tốt nên hãy tìm hiểu kỹ, nếu tình trạng mụn nghiêm trọng bạn hãy tìm đến bác sĩ da liễu để có phác đồ cụ thể theo tình trạng da nha.