Mọi người ơi, cứu em với.

Em có mụn từ lúc học lớp 12 (chắc do stress), về trước thì da mặt em rất láng và sáng, chỉ nổi vài cái trứng cá bé xíu.; Sau 1 năm không hết thì em đi khám da liễu, họ nói em bị viêm da tiết bã nhờn. Khám ờ viện y học dân tộc thì họ kêu da em bị tăng tiết bã nhờn.

Em có rất rất nhiều mụn ẩn hai bên má, vài cái mụn bọc mủ không cồi năm ẩn dưới da. Do em nghe nói phải nặm lấy cồi ra thì mới hết hẳn nên em nặn rất nhiểu (bằng kim rồi sau đó bôi nước muối sinh lí). Kết quá là mụn bọc bể ra thì thâm xì (tím đen lun ấy) nhưng vẫn không hết (cũng hơn 1 tháng rồi), mụn ẩn nào nặn ra cũng thâm, không nặn thì thành nốt ruồi (em có 2 cái nốt ruồi rồi).

Em muốn vào rừng sống cho xong nhưng em đang đi làm thêm, gặp mặt rất nhìu khách hàng cộng với việc cuối tháng này em đi gặp 1 bạn nam em để ý rất lâu sau 1 năm chưa gặp (gặp chắc chạy mất dép lun quá).:((

Việc của em bây giờ là trị mụn và trị thâm trong khoảng thời gian rất gấp. Hiện em đang rửa mặt bằng nước muối sinh lí và đắp mặt 2 ng/lần bằng tinh bột nghệ trôn mật ong chanh nhưng không khả thi lắm (lặn rồi lại lên, thâm vẫn còn đấy). Em không dám bôi kem chống nắng hay makeup gì vì sau đó mụn cứ ồ ạt kéo đến.

Nhìn bạn bè da dẻ mịn màng em buồn lắm, cả vì không dám makeup mà em để cái mặt đầy mụn thâm gặp khách hàng, cảm thấy không tự tin nhìn vào mặt họ.:((

Mọi người ai bị giống em và đã khỏi thì chỉ em với...liệu pháp thiên nhiên em đã thử r nhưng không ăn thua, còn về spa/ thẩm mỹ viện thì quá xa xỉ với một đứa sinh viên như em.

Em đang buồn lắm, mong mọi người giúp đỡ. Post hơi dài, em cảm ơn mọi người đã đọc.