Chào mọi người,

Hôm nay là ngày cuối năm công ty mình khá rảnh rỗi nên mình có thời gian lên đây chia sẽ con đường trị mùn vô cùng vất vả của mình. Đây hoàn toàn là kinh nghiệm của bản thân, mình đã từng bị mụn rất khủng khiếp và mình hiểu cảm giác tự ti và đau khổ của những người luôn gặp vấn đề về da như mình. Trộm vía cho đến bây giờ mình chưa bị mụn lại chỉ thỉnh thoảng có một hoặc 2 cái ghé thăm nhưng mình không còn phải nhìn gương 200 lần mỗi ngày để cầu cho mụn biến mất nữa.

Tình trạng mụn:

Mình bị mụn có nhân cứng bên trong, không có mủ, lan tỏa khắp mặt, đặc biệt vùng trán, hai bên thái dương, hai bên hàm và cằm.

Quá trình điều trị: ( mình chỉ tóm tắt những quá trình mình cho là hiệu quả nhé, vì nếu kể hết ra chặng đườngg trị mụn của mình thì chắc hết ba trang giấy à không hết).

1. Đầu tiên mình đi khám ở bác sĩ Trụ trên đường Nguyễn Trãi (điều lạ là bác sĩ này chuyên về trẻ em chứ không phải trị mụn, chị chồng của mình chỉ mình chỗ này vì chị ấy trị mụn ở đây luôn và hết hẳn). Bác sĩ cho mình thuốc uống mỗi ngày và thuốc bôi, mình uống được 1 tuần sau đó ko uống nữa vì thấy nhiều thuốc quá sợ không tốt. Nhưng bôi thuốc khoảng 3 tuần rất kiên trì.

Kết quả: mụn của mình đỡ khoảng 10%, nhân mụn khô lại, có cái tự rớt ra nhưng ko nhiều.

2. Sau khi mụn đã khô mình đi nặn mụn ở spa Athena trên đường CMT8, mình nặng của một chị tên Hân, rất dễ thương mình quý chị ấy lắm, mình nặn ở đó 2 lần là nhân mụn ra hết 80 - 90%. Phần còn lại mình chỉ chăm lo điều trị sẹo thâm.

3. Sau khi điều trị gần hết mụn thì mình theo spa Wattisak ở đường Đồng Khởi, ở đây mình chỉ chạy vitamin cho da mềm mịn thôi nhưng đánh giá chung là giá tiền hơi đắt và kết quả cũng không thực sự là đẹp mĩ mãn :).

Ngoài ra mình còn kết hợp ăn nhiều rau, uống nhiều nước, giữ cho tinh thần thoải mái (điều này khó nhất vì mình hay mất tự tin lắm, hồi đó buồn cau có và khóc suốt, may nhờ có chồng luôn chiều chuộng và động viên). Mỗi tuần mình đắp mặt nạ cám gạo với sữa hoặc khoai tây với sữa để giữ da mịn màng. Sẹo mụn không phải một hai ngày là hết, mọi người đừng mơ thức dậy và đẹp như tạp chí nhé.

Àh, quan trọng, khoảng thời gian điều trị hãy cố gắng nói không với make up, đây là điều khó khăn nhất mà mình từng làm vì thói quen trang điểm đã ăn sâu vào mình từ hồi 20 tuổi. Những ngày đầu bỏ trang điểm trưng mặt mụn ra mình đã cúi gằm khi đi trong công ty, buồn không sao kể siết khi mọi người cứ hỏi, ủa sao mới lấy chồng mà nhìn em ghê quá vậy. Nhưng cũng lại một lần nữa nhờ chồng đã luôn bên mình không bao giờ chê bai, (dù em biết anh không bao giờ đọc được những dòng này, em vẫn muốn nói cám ơn anh). Kết quả là mình bây giờ đã có thể tự tin không cần make up đi làm, chắc chắn không phải mỹ nhân nhưng mình cũng có thể tự tin nhìn thẳng vào người đối diện và mỉm cười.

Đây là hình ảnh mới nhất mình vừa chụp cách đây 5 phút, :)

Mình viết bài này chỉ để chia sẻ và mình cũng không có nhiều hiểu biết về mụn nên mình không thể trả lời thắc mắc của mọi người được nhé. Cám ơn mọi người và chúc một năm mới không có mụn ^^.