Mình đã trang điểm được 5 năm và đã xem vô vàn số video làm đẹp, hôm nay mình sẽ chia sẻ tất cả các kinh nghiệm và thành quả của mình với tất cả các chị em!  (chị em nên đọc và tham khảo chứ em không bắt buộc làm giống y chóc ). 💁

không biết người viết có nghiêm túc không, nhưng bài viết nghiêm túc nên các bạn cứ xemmm...👍😅

hình ảnh
nghiêm túc đóa nhoa.....

Thiệt ra trước đây bông không có khai niệm về trang điểm. Bông bắt đầu xem qua nhiều video trang điểm rùi là sách dạy bla....bla... và thử nghiệm trên mặt mình. (Ôi... thui rùi ... mấy chị em đừng bắt tuii showw ảnh nữa, mấy chị tha em đi ). Cuối cùng mình đã tổng hợp và đúc kết ra được vài số kinh nghiệm và chiến lược trang điểm thiết thực nhất. 

không dài dòng nữa, chị em chúng ta lên lớp. 👯👏

Phần 1 

A. Mua mỹ phẩm

1.Đừng chạy theo xu hướng,đừng chạy theo xu hướng nha  mấy chụy 

Điều quan trọng là phải nói trước, Vì nó không nhất thiết, chúng ta cần phải tìm mỹ phẩm phù hợp với loại da và tình trạng da của các bạn. Nếu bạn chạy theo xu hướng một cách mù quáng,  các bạn tin tui đi các bạn mua sản phẩm đó về các bạn chỉ mua cái IQ marketing của sản phẩm đó thui  và càng phổ biến hơn những thứ họ quảng cáo thành phần sản phẩm càng đẹp, chị em mới bắt đầu trang điểm có thể dễ dàng bị tẩy não bởi những sản phẩm phổ biến trên mạng. Hãy tinh ý, trước khi mua các sản phẩm mỹ phẩm nhé chị em.

2. Không nên mua quá nhiều sản phẩm khi bắt đầu trang điểm

Hàng chục loại phấn mắt và hàng trăm cây son môi như các beauty blogger. Họ cần cho công việc, còn chúng ta thì không. Đầu tiên , hãy mua một vài thứ thực sự cần thiết để chúng ta quen dần, rùi sau đó các bạn sắp từ từ cũng được. 

Nếu bạn thích trang điểm đơn giản và tự nhiên, bạn chỉ cần mua kem chống nắng, kem nền, phấn nền dạng lỏng, chì kẻ lồng mày, son môi, nếu bạn thích tráng điểm hoàn chỉnh và chi tiết bạn có thể thêm eyeliner, mascara, phấn má hồng. chỉ cần mua một cái là gần giống nhau để thực hành trước.

3. Thời gian đầu, chúng ta không cần mua mỹ phẩm quá đắt tiền( có mỏ ở nhà thì mình không nói nhé )

Mình thấy hiện nay trên thị trường cũng có rất nhiều loại mỹ phẩm rẻ mà chính hãng khá tốt nữa nên tại sao mấy bạn không thể mua về dùng chứ. Về mỹ phẩm giá rẻ, mình sẽ nói rõ hơn ở nội dung sau:

Phần 2

1. Các bước trang điểm:

hình ảnh

Đây là bản tổng hợp các bước siêuuuuu ~~~ chi tiết, chị em có thể dùng làm tài liệu tham khảo khi trang điểm, nói chúng bước trang điểm mà các bạn skin care không kỹ thì không đẹp đâu ~.~ 

(ảnh ở trên em edit skincare chung sáng tối nếu em  có ghi sai chỗ nào mong chị em thông cảm lần đầu làm  edit nên không thể tránh sai sót)🙏

Tiếp nào, ở đây em giới thiệu tổng hợp các loại cọ trang điểm cho chị em tham khảo:

hình ảnh

2. Hưỡng dẫn chi tiết trang điểm:

Trước khi trang điểm nền, đầu tiên bạn phải chống nắng:

" Không chống nắng khi ra đường tương đương với việc lái xe không thắt dây an toàn "

Nhiều chị em sẽ hiển nhiên bỏ qua việc chống nắng, nhất là vào mua thu đông không ra nắng.

Nghe từ tận đáy lòng, bạn nên thoa kem chống nắng quanh năm đi. Nó không chỉ bảo vệ ánh sáng mặt trời mà còn chống tia cực tím trong ánh sáng.

Tia cục tím được viết tắt là UV, bao gồm UVA và UVB

👉UVA: là thủ phạm của sạm da và lão hóa

👉UVB: là thủ phạm gây sạm da, cháy nắng

Các loại kem chống nắng trên thị trường chủ yếu được chia thành : kem chống nắng vật lý, kem chống nắng hóa học, kem chống nắng lai vật lý và hóa học. Không có loại nào tốt hơn mà chỉ có loại nào phù hợp với bạn hơn.

Đối với những người đặc biệt như trẻ em và da nhạy cảm tốt nhất nên chọn kem chống nắng vật lý thuần túy. Vì ưu điểm lớn nhất của kem chống nắng vật lý là: các chất chống nắng vật lý titanium dioxide và zinc oxide trong đó rất ổn định và sẽ không bị da hấp thụ tương đương với việc mặc bộ quần áo trên mặt, nó phản xạ trực tiếp tia cực tím. Miễn là bạn không đổ mồ hôi nhiều, nó sẽ không làm trôi lớp trang điểm bạn đâu.

Tuy nhiên, hầu hết các loại kem chống nắng vật lý đều có màu trắng giả, nặng và nhờn. Cảm giác trên mặt không tốt lắm.

kem chống nắng hóa học tinh khiết không chứa titanium dioxide và oxi kẽm, thoa trên mặt rất sảng khoái , không có màu, cảm giác da rất dễ chịu. Nguyên tắc của kem chống nắng hóa học là kem chống nắng hóa học hấp thụ tia cực tím và chuyển chúng thành các dạng khác , làm tổn thương da, nhưng không phù hợp với da nhạy cảm và dễ bị dị ứng , nếu bạn tiếp xúc với ánh nắng mặt trời thì khả năng chống nắng sẽ giảm dần theo thời gian, và bạn cần phải bôi lại nó nhiều lần.

Ngoài ra còn có nhiều loại kem chống nắng kết hợp lai vật lý với hóa học, loại này phù hợp với hầu hết loại da và có kết cấu ở giữa. Chúng phù hợp hơn để sử dụng hàng ngày. Da nhạy cảm phải được thử trước.

Nếu đang sử dụng kết hợp kem chống nắng lai thì bạn nhớ phải tẩy trang , nếu không sẽ bị bí da, kem chống nắng hóa học cũng nên rửa sạch bằng sữa rửa mặt có tẩy trang

Bối kem chống nắng các bạn và chị em mình đừng tiết kiệm nhé. Cứ bóp cho em cỡ đồng xu là đủ.

Ngoại trừ kem chống nắng vật lý phát huy tác dụng ngay sau khi thoa , còn các loại kem chống nắng khác bạn phải đợi 10 ->15 phút trước khi đi ra ngoài nhé để tạo nó tạo một lớp màng hình thành 

kem chống nắng là bước chăm sóc da cuối cùng, cách ly bước đầu tiên của trang điểm , đừng đảo ngược thứ tự này.

_________________CÁCH LY / KEM LÓT_____________________

Nhiều bạn sẽ vướng một câu hỏi với lớp nền trang điểm: nên mua kem lót nền hay mua kem lót?

Thực chất, isolate là kem lót trang điểm với kem chống nắng, về cơ bản cả hai đều giông nhau, chức năng chính của chúng không phải là cách ly lớp trang điểm mà là chỉnh sửa làn da, để lớp nền và cushion phát huy hiệu quả hoàn hảo nhất trên khuôn mặt.

Lựa chọn tùy theo tình trạng da của các bạn:

1/ Da mẩn đỏ, nổi mụn và có vết máu đỏ. Hãy chọn màu xanh lá cây, nó có thể trung hòa hiệu quả các vết mẩn đỏ và giúp da trông đều màu và sáng da.

2/Nước da có màu vàng đậm và da không đồng đều màu hãy chọn màu tím để có thể trung hòa màu vàng và làm sáng da.

3/ Da ngăm đen, xỉn màu, không đều màu da, nếu chọn màu trắng có thể tăng độ sáng cho da, tăng độ căng bóng cho da 

4/ Đối với làn da màu lúa mì khỏe mạnh, nếu bạn muốn trang điểm màu đồng và sáng bóng, hãy chọn màu vàng 

5/ Nếu da bạn quá trắng không có nước da, nếu bạn muốn làm cho da trông tự nhiên và sáng bóng hãy chọn màu xanh lam 

Chọn cáng ly dưỡng ẩm cho da hỗn hợp thiên khô , và cách ly kiểm soát dầu cho da hỗn hợp thiên dầu. Còn làn da nhạy cảm phải kiểm tra lần đầu tiên sd 

=========Phấn nước/ kem nền  =======

Chọn kem nền dạng lỏng hay cushion là vấn đề mà các cô gái nào cũng gặp phải, nếu chỉ có thể khuyên giống nhau thì mình khuyên các chị em, hãy chọn kem nền dạng lỏng nhé! Thật đấy , tin tôi đi.

Dù bạn có làn da khô hay da dầu thì cũng nên dùng kem nền dạng lỏng, kem lót là thứ tốt nhất để trang điểm, hầu hết các loại cushion này đều có giữ ẩm rất tốt, khả năng kiểm soát dầu yếu, dễ trôi và sỉn màu. Ngoài ra, hầu hết các loại  có số lượng màu tương đối ít, không có nhiều sự lựa chọn, nếu lựa chọn không kỹ rất dễ làm giả màu trắng.

Còn đối với kem nền dạng lỏng, em này có số lượng màu nhiều hơn và được phân loại phù hợp với từng làn da, khả năng kiềm dầu và che khuyết điểm tốt hơn, không dễ tẩy trang, không bị sỉn màu và oxy hóa nếu không sử dụng cushion.

Ở đây mình muốn nới đến một vấn đề, mình muốn lớp nền mỏng nhẹ tự nhiên cà có một làn da đẹp thì trước hết các bạn phạn bảo vệ làn da của mình. Nếu bản thân vấn đề da của bạn nghiêm trọng hơn là mụn trứng cá , mụn đậu đen, xỉn màu nghiêm trọng hơn nên khi trang điểm lớp nền sẽ không tránh khỏi cái cảm giác nặng nề và lớp trang điểm bị trôi.

Vì vậy, trước khi trang điểm, chúng ta phải chăm sóc da thiệt tốt, lớp nền trên da càng tốt thì cảm giác trang điểm càng đẹp .

Trước khi chọn kem nền dạng lỏng bạn cần làm rõ hai điểm: loại da của bạn là gì và màu da của bạn là gì ? ( chất lượng da quyết định loại kem nền dạng lỏng và tông màu quyết định số màu của kem nền dạng lỏng )

A- Đánh giá chất lượng da

Các loại da của chúng ta có thể chia thành năm loại : da thường, da hỗn hợp, da khô, da nhờn, da nhạy cảm

Da trung tính: Tình trạng da tương đối ổn, không khô cũng không nhờn, khi thời tiết chuyển lạnh sẽ hơi khô một chút, mùa hè không tiết nhiều dầu, chống nắng cũng tương đối, không dễ bị bóng dầu, nhạy cảm với kích ứng.

Da hỗn hợp: Sau khi rửa mặt khoảng 2 - 4 tiếng, dầu sẽ bắt đầu xuất hiện ở vùng chữ T, hai ên má sảng khoái, cằm , trán, mũi dễ bị mụn cám và mụn đậu đen.

Da khô: Khoảng 12h sau khi rửa mặt da mặt sẽ bóng nhẫy, ít mụn cám, mụn đầu đen nhưng dễ bị nhăn và bong tróc, đặc biệt vào mua khô bong tróc sẽ càng nghiêm trọng và da mặt căng

Da dầu: chỉ chưa đầy 1 tiếng sau khi rửa mặt, toàn bộ khuôn mặt sẽ bắt đầu bóng nhờn, lỗ chân lông to hơn, dễ nổi mụn và nhiều mụn đầu đen. Mùa hè là mùa tiết nhiều dầu nhấtvà việc tẩy trang rất nghiêm trọng 

Da nhạy cảm: Da rất mỏng manh, lớp sừng rất mỏng, dễ bị mẩn đỏ, ngứa , và nổi mụn nhỏ nhất là khi thời tiết chuyển mùa thì vết mẩn đỏ càng rõ rệt.

Khi chọn kem nền dạng lỏng cho da trung tính: bạn có thể chọn một số loại kem nền dạng lỏng cân bằng hơn về mọi mặt, và bạn không cần phải tìm một chức năng đặc biệt nào đó.

Khi chọn kem nền dạng lỏng cho da hỗn hợp: Nếu da hỗn hợp thiên khô, bạn có thể chọn thêm kem nền dạng lỏng dưỡng ẩm, nếu da hỗn hợp dầu thì có thể chọn thêm kem nền dạng lỏng kiềm dầu và giữ lớp trang điểm.

Đối với da khô: bạn có thể chọn kem nền dạng lỏng dưỡng ẩm, có tác dụng dưỡng da, tuy nhiên kem nền dạng lỏng dưỡng ẩm nhìn chung có tác dụng che khuyết điểm và giữ lớp trang điểm kém hơn một chút, nên nhớ dùng kem che khuyết điểm và phấn phủ 

Da Nhạy cảm phải chọn kem nền dạng lỏng dịu nhẹ và không gây kích ứng cho da nhạy cảm

Mình giới thiệu một vài loại kem nền dạng lỏng mà mình đã và đang dùng, để tham khảo cho tất cả các chị em.

Estee Lauder Liquid Foundation

hình ảnh

Em này cực hot, hiệu quả phản hồi rất tốt, được mệnh danh là cứu tinh cho làn da khô, với kem nền dạng lỏng của em nó gần như là hai thái cực. Kết cấu nó rất ẩm. không lo bị bít tắc lỗ chân lông.

Honey Buddha Niacinamide Liquid Foundation

hình ảnh

Đây là loại kem nền dạng lỏng khá rẻ mà lại dưỡng da, Mình rất ấn tượng em này vì chất phấn của nó không tệ, kem nền dạng lỏng này có chứa vitamin B5 và niacinamide, dưỡng ẩm tốt và có tác dụng làm sáng da. không dễ bị xỉn màu da thích hợp cho da khô và da hỗn hợp thiên khô.

Catrice Liquid Foundation

hình ảnh

Một trong những loại kem nền dạng lỏng giá cả phải chăng có tiếng tốt, mặt trên có kết cấu dạng lì và mờ, thời gian trang điểm tốt nhưng sẽ có hiện tượng xỉn màu và bị oxy hóa.Nhớ dặm lại lớp trang điểm nhé. Loại này phù hợp cho da dầu và da hỗn hợp thiên dầu

B- Màu da

Tông màu da của chúng ta thường được chia thành ba loại: tông màu lạnh, màu ấmvà tông màu trung tâm

Hai phương pháp phán đoán:

Đánh giá màu sắc mạch máu:( dưới ánh sáng tự nhiên )

hình ảnh

- Các tĩnh mạch xuất hiện màu xanh lam hoặc tím: đó là màu da lạnh

- Các tĩnh mạch có màu xanh lá cây hoặc ô liu: là tông màu da ấm

- Các đường gân không có màu xanh lam cũng không có màu xanh lục và chúng thuộc về màu da trung tính.

Phương pháp phán đoán giấy trắng:

Không trang điểm, dưới ánh sáng tự nhiên, đặt tờ giấy trắng cạnh mặt để so sánh

hình ảnh

Da có màu hơi vàng đến cam là một nước da ấm

Da trắng hồng đến hồng hào, sắc da lạnh

Da không vàng cũng không trắng hồng, có màu da trung tính.

Đối với tông da trung bình, bạn có thể chọn kem nền dạng lỏng có tông màu tự nhiên.

Chị em nào mới trang điểm hãy lựa chọn beauty egg để trang điểm nhé. Cọ dễ sử dụng nhưng không dễ điều khiển, dễ có vết hằn và không khéo léo, ngón tay thậm chí còn xấu hơn, ấm nên chúng không thể thoa trên diện rộng mà dễ bị không đều, như vùng che khuyết điểm nhỏ chúng ta có thể dùng ngón tay 

Chúng ta có thể chọn quả trứng làm đẹp có hình dạng của một bề mặt cắt giọt nước và chúng ta có thể chăm sóc tất cả các góc.

hình ảnh

1. Trước khi trang điểm hãy ngâm quả trứng làm đẹp với nước, quả trứng làm đẹp bị khô sẽ ăn nhiều bột và bị dính lại không đẩy ra được 

2. Sau khi nước ngâm hoàn toàn trứng làm đẹp, bạn hãy vắt hết nước thừa và nhớ bóp cho đến khi không còn nước nhỏ xuống

3. Nếu cảm thấy còn nhiều nước, bạn có thể dùng một miếng giấy sạch để hút bớt nước

Bóp kem nền dạng lỏng ra mu bàn tay rồi thoa đều lên mặt, dùng bông tẩy trang thấm ướt và đánh bông lên, không dùng cách quệt sẽ gây mất thẩm mỹ.

Nếu có vệt khi thoa, đừng hoảng sợ hay ịt nước lên mặt, sau đó tiếp tục trang điểm 

Đừng quên sau khi đánh mặt xong đừng quên đánh cổ không thì rất đáng xấu hổ 

Sau khi thoa kem nền, nếu vẫn còn một vài khuyết điểm nhỏ trên mặt, bạn có thể sử sụng che khuyết điểm để tối ưu hóa tiếp theo, nếu là khuyết điểm lớn hơn, bạn có thể thoa sau khi cách ly và trước khi đánh kem nền dạng lỏng, chẳng hạn như quầng thâm mắt, các vết mụn;...

Đối với những vết mụn nhỏ , chúng ta cũng sử dụng phương pháp chấm, dùng các đầu ngón tay chấm từ từ hoặc cọ chấm nhẹ , lượng nhỏ và nhiều lần.

==========Sự lựa chọn của kem che khuyết điểm=========

• Dạng lỏng: Đây là dạng kem khá mỏng, nhẹ dạng nước thường đi kèm với cây cọ. Nếu bạn sở hữu làn da nhờn, da nhạy cảm với nhiều nhược điểm như vết thâm, sẹo, nếp nhăn thì đây là sự lựa chọn hoàn hảo cho bạn. Kem che khuyết điểm dạng lỏng sẽ giúp che phủ khuyết điểm hiệu quả mà không để lại vết loang lổ hay gây kích ứng da.
  • Dạng thỏi: Kem che khuyết điểm dạng thỏi thường được nhiều cô nàng lựa chọn bởi nó khá tiện dụng. Đây là sản phẩm được thiết kế đặc trị các vùng da bong tróc, vẩy sừng, đặc biệt phù hợp với da khô. Thậm chí, chúng còn dễ dàng che đi các vết thâm cũng như mất ít thời gian thoa kem hơn dạng lỏng. Tuy nhiên, do dạng thỏi khá đặc nên chúng có thể làm nguyên nhân gây bít tắc lỗ chân lông, nảy sinh ra mụn.
  • Dạng kem: Dạng che khuyết điểm loại kem này ít phổ biến hơn, đa phần phù hợp với dân trang điểm, makeup chuyên nghiệp. Bởi đặc trưng của loại kem này khá khó sử dụng, đòi hỏi kinh nghiệm trang điểm để tránh biến khuôn mặt của bạn trở nên dày đặc phấn. Tuy nhiên, bù lại độ che phủ của loại che khuyết điểm này khá tuyệt vời. Bạn có thể làm mờ cả quầng thâm mắt một cách dễ dàng.
  • Dạng phấn: Ưu điểm của loại kem che khuyết điểm này là chúng giúp cho lớp makeup trở nên mượt mà, bám trụ trên da lâu hơn nhưng có thể vô tình làm rõ các rãnh và nếp nhăn trên khuôn mặt của bạn. Sản phẩm này phù hợp với làn da mọng nước, ít khuyết điểm bởi chúng khá mỏng, nhẹ không đủ “đô” với những vết sẹo hay vết thâm sẫm màu.
  • Dạng chì: Kem che khuyết điểm dạng này thường có độ cứng nhất định nên chỉ tập trung vào những vết nám nhỏ trên gương mặt. Do kết cấu bút cứng, không dễ sử dụng như các dạng còn lại nên kem che khuyết điểm dạng chì thường không phổ biến. Bạn không thể sử dụng chúng ở các vùng da mềm như khóe mắt hay các vết mụn nhỏ.

👉Xanh và đỏ: dùng để che các vết màu đỏ, mụn đỏ, vết mụn đỏ

👉Hồng, vàng, nâu: che vết đốm, điều chỉnh độ xỉn màu 

👉Đỏ cam và xanh lục lam: che quầng thâm mắt

👉Màu vàng để làm sáng và màu vàng để cắt tỉa

Chảo che khuyết điểm bí mật của hollywood

hình ảnh

Nó có năm màu và có thể được phân loại màu tùy theo tình huống. Tôi đã xem video của một beauty blogger yêu thích và đã được các bloggẻ đó sử dụng nó trong hầu hết mọi video

Là kem che khuyết điểm dưỡng ẩm hơn nhưng lại có khả năng che khuyết điểm cực tốt, miếng dán vừa mua về sẽ có lớp bít kín, phải dùng cọ quét vài lần là nó bị treo lên, còn lại thì rất mềm và như sáp 

Nó cảm giác hơi giống khoai tây nghiền.Nếu bạn không biết mua kem che khuyết điểm nào thì có thể mua em này 

khay che khuyết điểm ba màu canmake

hình ảnh

====Phấn phủ =====

Phấn phủ hiện nay các sản phẩm trang điểm được các bạn gái sử dụng nhiều nhất, một số loại phấn phủ có bông phấn rất tiện lợi, một số loại phấn phủ không có bông phấn, bạn có thể tự chuẩn bị bông phấn hoặc cọ.

Đây là một phương pháp thiết lập cho tất cả mọi người

sau khi thực hiện đầy đủ  các bước trang điểm nền, bạn hãy phủ một lớp phấn phủ. Sau khi trang điểm xong, phủ một lớp phấn phủ. Hiệu ứng cài đặt này có thể đạt được hiệu quả tốt nhất và lâu dài.

Phấn phủ dạng nén: có ưu điểm kép là phấn phủ dạng lỏng và đệm khí, có thể dùng để trang điểm hoặc mang ra ngoài để trang điểm, chị em nào không thích dùng đẹm khí thì có thể chọn phấn phủ 

Bột ép: cũng có thể sử dụng cọ 

Trang điểm dạng xịt: Các cô gái Âu mỹ sử dụng nhiều hơn, sau khi trang điểm hoàn chỉnh , xịt hỗn hợp lên mặt như dạng xịt thông thường , đợi khô tự nhiên, ưu điểm lớn nhất của dạng xịt là không gây hư tổn hiệu ứng tráng điểm và sẽ không áp trực tiếp độ sáng của điểm nổi bật.

Nên quét phấn từ ngoài vào trong , có thể dùng tay xoay tròn rồi ấn vào chỗ có dầu để dễ đọng lại lớp trang điểm.

Đến đây, toàn bộ phần trang điểm cơ bản của chúng ta đã kết thúc .

Hẹn lại mọi người ở chương 2^^