Mấy mẹ ơi, em chỉ muốn chia sẻ cho các mẹ tình trạng bế tắc của em lúc này thôi. Chứ thực sự cũng không mong sẽ tìm ra được cách gì cho làn da của mình. Hình như nó vô phương cứu chữa rồi ấy ạ.

Em năm nay 26 tuổi. Thế nhưng đã có thâm niên hơn 10 năm chống chọi với lũ mụn đáng ghét rồi.

Nhớ lại cái thời em còn học cấp 3, mặt bung bét vì mụn, đi bác sĩ da liễu chữa trị thấy cũng đỡ. Sau đó vào đại học, mặt lại bung bét. Rồi cũng lại đi bác sĩ để chữa trị. Mụn có giảm nhưng vết thâm và sẹo của nó thì thôi rồi. Bởi vì mụn của em toàn mụn bọc, mụn mủ thôi. Đi khám thì bác sĩ chữa trị và trấn an là mụn tuổi dậy thì, rồi qua giai đoạn sẽ khỏi. Cũng nuôi hi vọng như thế và sống chung với lũ. Nhưng rồi 10 năm trôi qua, vẫn chẳng bao giờ thấy mụn khỏi cả. Mặt lúc mào cũng có mụn, không nhiều thì ít. Vì thế, nhìn da sần sùi đi hẳn. Ra đường nhìn thấy xung quanh ai da dẻ cũng láng mịn, hay chí ít cũng chỉ có vài cái, chả nặng như mình, thấy mà buồn, mà tủi.

Mà em là cái đứa chăm sóc da cẩn thận vô cùng. Ý thức được da mình nhạy cảm, nên em dành thời gian chăm sóc nó rất nhiều. Ăn uống thì rất kén chọn, kiêng khem (hic, khổ vô cùng vì đôi lúc thèm ăn vặt linh tinh) Không bao giờ dám ăn đồ cay, nóng, mỡ, uống cà phê (thấy bạn bè chúng nó ăn mì tôm vô tư mà thèm). Em mà ăn một trong số những cái này là xác định hôm sau sẽ đầy mụn. Em ăn rất nhiều rau xanh, củ, quả, hạn chế ăn thịt, chỉ ăn cá và các loại đồ ăn ít chế biến dầu mỡ. Uống nước lọc một ngày thì rất nhiều, hơn 2l mỗi ngày, rất ít uống nước ngọt có gas, nghe bảo sữa động vật cũng có thể làm thay đổi nội tiết nên cũng không dám uống, hay ăn trái cây và uống nước trái cây (tự ép)

Nói chung những kiến thức về chăm sóc da em tìm hiểu rất kĩ. Cứ hai tuần một lần thì sẽ giặt giũ chăn ga gối đệm, các cọ đồ trang điểm thì giặt sạch sau 2 ngày. Hằng ngày đều sử dụng kem chống nắng. Buổi tối đi làm về luôn tẩy trang mặt rất sạch, dung toner của muji, rồi kem dưỡng ẩm.

Nói chúng là hôm nào dù có mệt mỏi mấy cũng chăm sóc rất kĩ trước khi đi ngủ. Em sử dụng bông tẩy trang lau mặt chứ ko dùng khăn. Đi ngủ sớm (thường không thức khuya quá 10 giờ). Tâm lý cũng không

Về nguồn gốc xuất sứ các loại mỹ phẩm, em toàn sử dụng của các hãng có tên tuổi và cũng lành tính như Laroche Posay hay Innisfree. Em cũng sử dụng các loại bôi trị mụn của Laroche Posay, Vichy, rồi bộ trị mụn của Innisfree Bija trouble hay gel bôi mụn tràm trà của Vedette để điều trị mụn. Giờ thì đang dùng kem nghệ Decumar. Hịc, Nhưng nói chung vẫn chả thấy cái nào thực sự hiệu quả. Mặc dù mỗi thứ em sử dụng thời gian cũng rất lâu (để nó thích ứng được với da). Một tuần em siêng đắp mặt 2 lần/tuần, mặt nạ matcha-chanh-mật ong. Nói chung là về nguồn gốc mỹ phẩm sử dụng thì an tâm.

Quy trình nghiêm ngặt là thế, khổ sở là thế, mụn vẫn không khỏi hẳn.

Có những lúc em nghĩ hay là mặc kệ nó đi, chả chăm sóc, bôi trét gì cả. Để thế biết đâu lại khỏi. và rồi những ngày đó em chỉ rửa mặt, lau khô. rồi đi ngủ. Nhưng vấn đề là không làm gì nó, không đụng gì tới nó vẫn lên ầm ầm, và thậm tệ hơn, càng mặc kệ thì nó càng nghiêm trọng hơn.

Đến bác sĩ da liễu khám thì bảo bị mụn, cho thuốc kháng sinh uống và thuốc bôi. Cũng có giảm hơn, nhưng sau thời gian điều trị thì đâu lại vào đó. Cảm giác như là có 1 ổ mụn ở dưới, rồi đợi cơ hội là nhoi lên thôi. Em cứ tưởng có chồng sẽ đỡ hơn, ai dè cũng không khá hơn các mẹ ạ.

Sao em thấy nhiều người họ ăn uống tự do, mặt thì còn chả chăm sóc gì da vẫn cứ đẹp. Còn đằng này khổ tâm quá . Em sắp tự kỉ nặng rồi các mẹ ạ. Thuốc bắc, thuốc nam, thuốc tây đều trải qua cả.

Cảm thấy mọi phương pháp đều không hiệu quả với mình. Nhiều người em thấy họ cũng bị rồi lại tìm được phương pháp chữa trị khỏi. Mình cũng áp dụng theo nhưng điều đó hình như không bao giờ hiệu quả với mình. Bao nhiêu năm trời vẫn bị đeo bám bởi làn da này. Cảm thấy rất mệt mỏi và tự kỉ các mẹ ơi. Giờ lại đang mang thai, tình trạng càng thêm trầm trọng. Chỗ làm việc cũng có nhiều người bầu bì, nhưng mỗi mình mình là bị mụn trầm trọng như thế. Mọi người trấn an là sinh rồi sẽ đỡ. Nhưng sinh rồi nó vẫn trở về trạng thái như trước khi mang thai thì em phải làm sao đây. Lúc đó có con nhỏ chắc cũng không có thời gian chăm lo da nữa.

Em chỉ muốn chia sẻ tâm trạng này tới các mẹ. Mong một lời động viên để em mạnh mẽ ạ. Cám ơn mọi người,.