Chào mọi người trên dđ nhé,mình là con trai, 24t.

Năm cuối cấp 2 mình có bị mụn trứng cá, kéo dài đến hết 4 năm đại học, cứ từ từ đỡ dần. Mụn ít hẳn đi, nhưng mũi thì mụn đầu đen và dầu nhiều, mặt lỗ chân lông to, mặt chả bao giờ đc láng mịn như các bạn. Thỉnh thoảng lại bị mọc mụn , to có bé có, lúc thì k có mụn. Vs lại là con trai nên đôi khi mặt có 1 vài cái mụn cũng k sao, mặt mũi thì cũng k đến nỗi nào. Kbh bôi cái gì, và cũng chỉ rửa mỗi nước lã không thôi.

Nhưng chỉ vì đám mụn đầu đen ở mũi làm gì thì nó cũng kbh hết, cay mũi nên lên mạng tìm mua các loại thuốc bôi, mỹ phẩm nam về cũng k ăn thua.( nhớ có đợt bị dị ứng rồi chị bán thuốc cho tuýp Betaderm 15k về bôi, hôm sau hết luôn, 1 năm đó cứ bị mụn là lấy ra bôi hết mặt, hết tuýp này đến tuýp #, đôi khi k có mụn cũng bôi để ngăn mụn , rồi tìm hiểu biết nó có thành phần Corticoid :((

Và cuối cùng cũng k biết có phải do bôi lung tung k nhưng 1 năm trở lại đây, bỗng dưng mụn hoành hành , bắt đầu từ trên trán rồi lan xuống má và cằm,... Đa số là mụn cám vs đầu trắng, ít mụn bọc và mủ lắm, có mụn nặn ra như bã màu trắng rất hôi nữa, ( nhìn từ xa như chả có mụn, nhưng nhìn gần k ổn lắm ) Kèm theo đó là da sần , mẩn đỏ. Nhất là sau khi tắm, hoặc rửa mặt xong, mặt thường bị bốc hỏa và đỏ ửng :( Trong nhà hoặc trời tối còn đỡ, chứ lúc trời sáng ra ngoài đường nhìn mặt ghê lắm,nó cứ mẩn mẩn, sần sần nữa :(

Sau đó cứ lên mạng tìm cách trị, cũng lại mua các kiểu về bôi, và kết quả thì mọi người biết r đấy, ngày càng tồi tệ. Bạn bè chê, gia đình rồi họ hàng , đi đến đâu ai cũng hỏi sau dạo này lắm mụn thế, blah blah,...nghe đắng lòng lắm :(

Rồi thì cũng đến Bv da liễu Trung ương khám, bác sĩ có kê :

Aziplus 250mg 2v/ngày/sau ăn sáng 2h

Heparos (kiểu kiểu Boganic )

Kem trị mụn và srm của Med Antibacterial

Martoco 10mg 1v/ngày/sau ăn tối

Ngu ngu thế nào cầm đơn xuống nhà thuốc bv mua hết tận 1tr8 :( xót hết cả ruột. Hỏi có cách nào khác ngoài uống thuốc mà nhanh hơn không thì bs nói lấy vợ là hết @@ Mà bs chả thấy dặn dò gì hết về tác dụng phụ của thuốc cả. Về nhà tìm hiểu các loại, có loại Martoco nếu k nhầm thì thành phần Isotretinoin tác dụng phụ khá là k tốt. Lúc đầu định không uống mà lại tiếc tiền nên nhắm mắt đâm lao vậy. Search trên mạng ra diễn đàn wtt, thấy mọi người chia sẻ nhiều về nó, nhưng từ những năm 2012 2013. Không thấy có bài gần đây nên mình đăng kí thành viên rồi đăng bài muốn đc chia sẻ với mọi người, ace trong dđ về thuốc này.

Đến ngày hnay là mình đã uống đc 15 ngày rồi. Mắt cũng k mờ lắm, môi cũng hơi hơi khô thôi, cũng k mệt mỏi lắm. Da mặt khá khô, bong tróc, nhất là quanh mũi và miệng. Mụn cũng k thấy đẩy lên lắm,chắc mới dùng, k biết mấy tháng sau thế nào.

Thật sự thì mình cũng chả biết từ lúc nào bỗng nhiên sống khép kín, hạn chế giao tiếp, ít ra đường, bạn bè rủ đi chơi nhiều cũng toàn từ chối ( trước đó là 1 thanh niên rất năng nổ,hoạt bát và không ngại đi chơi ), nghĩ ngợi nhiều hơn và thường xuyên ngủ muộn , toàn 2 3 h. Đôi lúc nghĩ đến cái mặt cảm giác như kiểu tự kỉ hay trầm cảm vậy. Chỉ vì bọn mụn đáng ghét mà mình bỏ lỡ nhiều cơ hội ,và cánh cửa công việc mình mơ ước cũng đang khép dần lại :( Thực sự chả biết chia sẻ nỗi niềm vs ai, thôi đành mạnh dạn đăng kí thành viên để tâm sự vs mọi người trên dđ, dù biết là toàn chị em nhưng thôi xin mạn phép vậy nhé ^^

Mong sớm nhận đc hồi âm của mọi người nhé . Chúc mọi người ngủ ngon nha !