Tình hình là da mặt mình hay bị đỏ ở 2 bên má, đi khám da thì người ta nói da bị nhiễm corticoid do là sử dụng kem trộn. Thật tình mà nói, mình có bao giờ sử dụng kem trộn bừa bãi đâu. Lúc trước, mình sử dụng Dermologica sensitive concentrate serum ở trên trán và cằm thôi, còn vùng má 2 bên đa số là ko bôi gì cả, còn vùng 2 bên tai thì bôi Peter Thomas loai Aloe có chứa 1% hydrocortisone. Mình có cảm giác, lớp biểu bì da ở 2 vùng má rất nhạy cảm, dễ bị đỏ, sần mụn liti trong khi vùng trán thì hơi dầu, mụn liti ít hơn và vùng cằm thì láng. Thế là khi soi da, người ta bảo vùng má thì bị mỏng dần, da yếu, mạch máu nhiều, có chụp hình cho mình xem để so sánh thề nào là biểu bì da tốt và da yếu. và người ta mách bảo sử dụng dịch vụ chiếu sáng LED để làm dịu da và tăng thêm sức đề kháng cho da kết hợp với trị liệu De-stress va Anti Couperous của Janssen Cosmestics (của Đức). Khi được làm xong dịch vụ, da cũng ko thấy vấn đề gi. Tối đó cũng bôi 2 loại mỹ phẩm trên theo lời căn dặn. Sáng hôm sau thì thấy da bị dầu, nổi 2,3 cục mụn viêm, da đỏ, ngứa và mụn liti cũng xuất hiện trên trán 1 ít, 2 bên tai và cằm. Thiệt là khổ, ko biết do mỹ phẫm có vấn đề hay do liệu trình ánh sáng đi kèm sóng siêu âm nữa. Hiện tại, mình phải uống Aerius (chống viêm), Anca Care, và Vitamin C để giảm dị ứng, chống mụn và tăng sức đề kháng cho da, ngưng ko bôi tiếp mỹ phẩm nào cả. Tình hình thì có cải thiện hơn chút, da bớt đỏ, tuy nhiên mụn li ti sần vẫn còn ở hai bên má và cằm, cũng hơi ngứa. Có ai giống hiện trạng da như mình thì chia sẽ kinh nghiệm và cách điều trị nha. Cám ơn,