Hẳn không ít người từng tự chữa mụn, sau đó đi spa nặn mụn, thậm chí đến cả bác sĩ da liễu rồi mà vẫn bị mụn vẫn đeo bám dai dẳng. Mình xin trích kinh nghiệm cá nhân và từ người quen ra để giúp các bạn tìm hiểu kỹ về nguyên nhân bị mụn mà chính bản thân cũng không ngờ tới.

1. Nên xem lại vỏ chăn gối, nón bảo hiểm

Có một thời gian mình bị mụn ngay cằm, cứ hết cái này đến cái kia trồi lên, Ít nhất là có 5 cục trên một vùng da. ban đầu cứ nghi ngờ vị trí mụn ở cằm và quai hàm là do nội tiết. Chữa hoài không hết thì nghi ngờ là do dây nón bảo hiểm dơ. Vừa thay cái là hết luôn, tuy đơn giản nhưng trước đó nghĩ hoài không ra.

Tương tự bạn mình mặc 1 cái áo khoác khá lâu không giặt, thế lạ bị lên mụn ở lưng và ngực. Lúc đầu nốt mụn bé thôi nhưng lan rất nhanh và vết thâm những chỗ ấy cả năm không hết. Chân thành khuyên các bạn đi tổng vệ sinh chăn mền chiếu gối và nón bảo hiểm + áo khoác.

2. Ngưng uống sữa

Uống sữa khi bị mụn còn nguy hiểm hơn cả ăn đường, bỏ liền thói quen uống trà sữa đi. Ai bị mụn nội tiết mà uống sữa sẽ bị bùng lên liền. Lý do là sữa rất dễ gây ảnh gưởng tới nội tiết, chưa kể bây giờ sữa bò có dư lượng hóc môn kích thích rât nhiều (do quá trình nuôi bò ng ta tiêm vào nó). Mình đã từ bỏ sữa bò, chỉ khi nào thèm quá mới uống sữa đậu nành cho đỡ thèm.

3. Tìm chỗ nặn mụn có hút máu độc

Nhiều spa lấy mụn khá ẩu, lấy chưa hết nhân nên chỉ kích thích mụn bùng lên và thành viêm. Ai bị mụn ẩn mà bầm và thâm một bên má, và kiểu mụn đỏ không đầu sưng to mình khuyên ra đi spa họ nặn kết hợp hút máu bầm. Thường mình thấy hay hút bằng ống tre, kiểu như giác hơi ấy. Tuy đau nhưng mà máu nhiễm độc ra hết nên ko làm mụn lại và nhanh hết thâm. Còn ko là bị muôn đời, chưa kể viêm ăn sâu vào da dễ bị sẹo rỗ. Tuy nhiên các bạn nhớ tìm mơi uy tín, không thì đến gặp bác sĩ. Nhiều bác sĩ da liễu cũng sẽ có biện pháp rạch lấy mụn, các bạn cứ hỏi thử có nên làm không.

4. Đừng ham hố trị thâm khi da đang mụn

Mình biết nhiều bạn đang bị mụn nên tự ti (mình cũng vậy) nên hay tìm những sản phẩm trị thâm để trị cùng lúc với trị mụn. Nhưng da đang yếu thì bạn cần DƯỠNG chứ không phải trị. Những sản phẩm trị (treatment) thường nó sẽ dành cho da khỏe và bạn phải mất thời gian làm quen với nó. Như da đang mụn mà bôi những sp chứa vit C liều cao nói thật là chỉ kích thích da thêm khó chịu. Mình từng trị thâm khi đang mụn và thấy kết quả khả quan chỉ trong vài ngày nhưng da yếu hẳn luôn và mụn mọc ào ào, sau đó có người làm da liễu nói cho mới biết.

Da hết mụn và khỏe lại rồi trị thâm rất nhanh hết, thậm chí là hết mụn thâm cũng tự hết từ đời nào. Và chắc chắn sớm hay muộn vết thâm cũng sẽ mờ đi và hết nên bạn đừng lo lắng quá.

5. Không dùng đồ thiên nhiên tự chế

Nhiều người quan điểm đồ thiên nhiên lành tính nhưng cứ bước vào phòng khám da liễu là hết 8/10 người đi khám vì "đồ thiên nhiên". Thấy bác sĩ la xối xả luôn hix. Đồ thiên nhiên là tác nhân gây dị ứng số 1 luôn vì vấn đề mất vệ sinh và tác dụng không ai kiểm chứng của nó. Nói chung là chỉ hợp với ai da trẻ khỏe ít vấn đề thôi.