Chào mọi người ở diễn đàn webtretho.

mình lập ra bài viết này nhằm chia sẽ cùng mọi người về quá trình trị mụn và sẹo của mình.

Mình ra vào đây thường xuyên nhưng chỉ làm khách đọc bài thôi. Hôm nay mình lập nick với mong muốn chia sẽ với mọi người quá trình trị mụn và trị sẹo của mình!

Đầu tiên thì mình xin tự giới thiệu: mình tên là Ngân, năm nay 22 tuổi và là sinh viên mới tốt nghiệp

Mình bị mụn tính đến nay cũng đã 7 năm và sẹo chắc khoảng cớ 5, 6 năm gì đó!

Nói thật ai bị mụn mới hiểu hết cái cảm giác tự ti mà nó mang lại. Cảm giác sợ người ta nhìn, đánh giá, không giám tiếp xúc gần với người khác nhất là người khác giới.

Vậy nên cho đến h mình vẫn đọc thân vui tính mặc dù mình ko đến nổi nào. Cũng ko phải là mình ko có ai theo đuổi nhưng căn bản mình ko tự tin, sợ người ta nhìn vào mặt mình... (nói đến đây ai bị mụn ắt sẽ hiểu):((

Da mình thuộc loại da nhờn, lỗ chân lông to..nói thật cái da bóng nhẫy đến mình chạm vào còn thấy ghê huống hồ...hic

Trong suốt 7 năm trời nói thật mình thử đủ mọi cách: uống thuốc, bôi kem, kem gì cũng thử kể cả kem trộn, đi lễ mụn, đi khám da liễu...nói thật tiền thì tốn nhiều mà mụn chả thấy hết....

Mình từng đến khám và điều trị tại bệnh viện ĐH Y Dược, đc Bs Sương khám, uống thuốc, chiếu ánh sáng...hết một đống tiền, đi khoảng 3 tháng, mụn có đỡ mà cuối cùng vẫn bị lại..

Dần dần mình đâm ra chán nản, mặc kệ nó tự sinh tự diệt..ko muốn điều trị nữa, cảm giác như cả đời này mình sẽ ko hết mụn vậy...đau khổ cực kỳ.

Bây h mình sắp ra trường, sắp đi làm, mình lại ko thể để gương mặt toàn mụn với sẹo để xin việc đc...nên cũng quyết định mua kem về xài...

Cũng xài thử qua máy loại kem nhưng cũng chỉ đỡ mà ko hết...

sau đó nghe chị họ mình bảo học trò của chị xài kem lily white hết nên mình cũng mua xài thử..ai ngờ hết thiệt..có vẻ như mình hợp với kem đó.

Trước khi xài mình cũng lên mạng tìm hiểu kỹ lắm. Nhất là vô trang này, thấy mọi người khen nó mình mới yên tâm xài đấy chứ.

Mình ko PR gì đâu nhé, mình chỉ chia sẽ với các bạn thôi..ai có mụn mới hiểu nổi khổ đó nên mình rất muốn chia sẽ cùng mọi người.

Nói thật đi kiếm mua kem này cũng ko dễ, nhiều chổ người ta có bán đâu...một hũ 8g giá 30k..có một chút xíu bôi khoảng 1 tuần là hết...mình bôi khoảng hơn 1 tháng là da mặt cải thiện đáng kể, sờ lên da mặt ko còn sần sùi nữa mà mềm mịn hơn hẳn, nói chung mình rất hài lòng. Trog thời gian đó mình có thường xuyên đắp mật ông trộn chanh nữa, thỉnh thoảng lột mụn cám để tẩy tế bào chết...nên sau 2 tháng da mình đẹp hẳn lên:)

Các bạn bị mụn nên lưu ý là cần phải tránh nắng nhé, dù sử dụng kem gì, an toàn hiệu quả thế nào cũng phải bảo vệ da thật kỹ khi ra nắng...bôi kem chống nắng thương xuyên kể cả ngồi trong nhà...

Nhưng mà hết mụn thì nổi lo khác lại làm mình đau đầu, ngày trước chỉ mong sao cho mình đở mụn là cảm tạ trời đất lắm rồi, nhưng mà lòng tham vô đáy đẹp rồi muốn đẹp hơn..hic...

da hết mụn thì sẹo rõ, sẹo thâm và lỗ chân long to lại khiến mình mất tự tin...

trước đó mình cũng lên mạng tìm hiểu kỷ về trị sẹo rồi, mình biết sẹo ko trị hết 100% đc, cao lắm cũng chỉ 80%..

nhưng nếu bôi kem với sử dụng biện pháp thiên nhiên e rằng hiệu quả rất thấp vì sẹo mình khá nặng và lâu năm...

sau khi tìm hiểu mình quyết định đi laser..tuy nhiên pp này khá tốn kém mà mình lo sợ ko biết nơi nào làm mới đảm bảo...

nói chung là cũng phân vân lắm, mình chấp nhận tốn kém để điều trị vì con gái mặt tiền rất quan trọng nhưng tốn tiền mà trị hết ko nói, tốn tiền mà điều trị ko có kết quả mới đau lòng vì mình cũng ko khá giả gì cho lắm, có tiền điều trị là mình phải chắt góp, xin ba mẹ và mượn bạn bè mới đủ.

Sau khi tìm đc địa chỉ tin cậy rồi mình quyết định đi làm...

Nói thật mình ko ngờ bắn laser đau vậy..mình vẫn có thể chịu đựng đc chưa đến mức khóc lóc này nó những cảm giác đau rát phải đến 2 ngày sau khi bắn, mặt sưng lên, ko ăn cơm đc mà chỉ ăn cháo thôi...

Mình sợ quá gọi điện hỏi bác sĩ, bảo sĩ bảo yên tâm, đó là triệu chứng bình thường thôi...nhưng mình vẫn sợ, buổi đếm ko ngủ đc vì đâu mình cứ nghĩ vẫn vơ có khi nào mình phá mặt mình ko? có khi nào mặt mình hư luôn ko?,....nói chung hoang mang vô bờ bến...rồi lại lên mạng đọc mấy cái hậu quả bắn laser..lại sợ tiếp...

Nhưng mà đến ngày thứ 3 thì đã hết rát, chổ bắn lên mày, đen lại...

Ngày thứ tư mấy chổ bắn nhje đã cỏ trể bong da ra, lên da non rất đẹp, mà tại mình cũng táy máy quá...gỡ ra ko...hic...còn mấy cái chổ sẹo nặng hai bên má bắn mạnh nên vấn chưa lành đc..

Đến h thì có niềm tin hơn m ột chút..mình ngồi viết bài này là vào ngày thứ 4 của quá trình trị bằng laser...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật tình hình cho mọi người được biết...

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của mình...!

Nếu các bạn ai muốn hỏi kỹ hơn thì add FB mình mình sẽ trả lời: https://www.facebook.com/phamlethuyngan