Mình bị sẹo lõm (sẹo mụn) lâu năm, đã từng trị bằng PP Lăn kim Tế bào gốc nhưng bỏ giữa chừng vì kết quả thấp hơn BS tư vấn nhiều, sau đó BS tư vấn nên chuyển qua điều trị Laser. Sau khi tham khảo nhiều TMV và 1 vài BV, cộng với ý kiến của các bạn trên WTT. Mình quyết định trị Laser ở BV ĐH Y Dược Tp HCM.

Mình định đặt tên Topic là “Nhật ký điều trị sẹo mụn bằng PP Laser” nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy “Nhật ký” cũng không đúng lắm vì nếu viết hằng ngày cũng ko có gì để viết , chỉ viết theo liệu trình, sử dụng thuốc và cách mình bổ sung dưỡng chất cho da thôi. Mình thấy nhiều Topic hỏi thăm và chia sẻ về việc trị sẹo lõm bằng PP Laser nhưng không có Topic nào xuyên suốt quá trình từ lúc bắt đầu cho đến lúc kết thúc điều trị cả nên mình lập ra Topic này.

Sơ qua về tình trạng sẹo: mình ko bị khắp mặt, tập trung chủ yếu ở mũi, gò má và thái dương trái, những chỗ khác thì rải rác. Da mình thuộc dạng da ngâm nên sẹo nhìn rất rõ. Sẹo do mụn và thời gian sẹo hình thành khoảng 8-10 năm.

Thăm khám tại phòng khám về Da ở BV ĐH Y Dược Tp HCM.

Ngày 6/5/2013: BS chuẩn đoán bệnh Sẹo lõm, điều trị bằng PP Laser kết hợp thuốc uống và thuốc bôi mỗi ngày. Điều trị Laser 5 lần, mỗi lần cách nhau 3 tuần hoặc 1 tháng. Mình chọn 1 tháng vì đã tìm hiểu PP này làm da tổn thương nhiều, nên cần thời gian để phục hồi.

Ngày 23/5/2013: Chiếu Laser lần đầu tiên, chiếu buổi chiều.

Bước 1: Thoa thuốc tê. Ngồi nghỉ 45’ chờ thuốc có tác dụng.

Bước 2: Chiếu Laser khắp mặt, chỗ có sẹo sẽ chiếu sóng mạnh hơn, chỗ không sẹo chiếu sóng nhỏ hơn. Mình đăng ký chiếu khắp mặt, để da sau khi lột sẽ đều màu, trường hợp chỉ chiếu chỗ sẹo không thôi thì da chỗ chiếu và chỗ không chiếu sẽ khác nhau. (cái này là kinh nghiệm sau khi mình tìm hiểu chiếu Laser ở các TMV). Việc này tốn khoảng 20’, khi chiếu cảm giác bị châm chích mạnh và nghe mùi hơi khét khét, có cảm giác đau nữa.

Bước 3: Đắp bông lạnh lên mặt để giảm nóng rát khoảng 15’. Bông lạnh làm mình đỡ cảm giác nóng rát nhưng vẫn khó chịu lắm.

Từ lúc chiếu xong đến khi bớt cảm giác nóng rát khoảng 2,5 đến 3 tiếng. Da lúc này đỏ và hơi sưng.

Khi từ BV về nhà mình cảm giác vô cùng khó chịu, về tới nhà là lấy tô nước đá ngâm bông vào đắp vào mặt ngay. Khoảng 2 tiếng sau khi chiếu mình thoa thuốc bôi (ko dùng thuốc tây). Rút kinh nghiệm lần sau mình sẽ mua 1 chai nước khoáng bỏ sẵn vào tủ lạnh, về là đắp ngay (nước khoáng sẽ tốt và an toàn hơn nước suối)

Toa thuốc của mình có 9 loại thuốc, 4 thuốc uống và 5 thuốc bôi. Chiều 23/5 mình đã bôi 1 lần rồi.

Sáng 24/5/2013: da mặt đã hết đỏ và sạm đi, có hình ô vuông li ti (ô vuông giống như ô tập chơi caro), sọc ngang sọc dọc trên mặt. Sáng nay nhìn kỹ mặt thì thấy các vết sẹo ko có gì cải thiện, vẫn da cũ nhưng xấu hơn rất nhiều.

Mình bắt đầu uống và bôi thuốc theo toa của BS, gồm 4 loại thuốc viên và 2 loại bôi. 1 loại bôi sử dụng vào trưa và 2 loại còn lại sử dụng cho tuần thứ 2.

Bổ sung thực phẩm cho da:

BV ĐH Y Dược không tư vấn về thực phẩm cũng như các phương pháp bổ sung dưỡng chất cho da. Ở TMV thì họ tư vấn nên đi điện di C hoặc các PP khác để cho da khỏe hơn.

Một ngày 1 mình uống 200ml nước ấm pha chanh (rất loãng) và 400ml nước bí đao (mình chỉ mới uống khỏang 1 tuần trước khi chiếu Laser), mình sẽ tiếp tục duy trì uống nước này xuyên suốt quá trình điều trị.

Hôm nay, mình sẽ uống thêm 400ml cà chua. Hằng ngày thay đổi cà chua, cam hoặc cà rốt. Cố gắng ăn thêm trái cây và rau.

Thông thường, mình rất ít uống nước (500ml/ ngày), ít ăn hoa quả và canh, cộng với không có ý thức giữ gìn da tốt, thích ăn đồ chiên/ nướng nên da xấu lắm. Từ khi quyết định chiếu Laser mình thay đổi hẳn chế độ ăn uống, ít ăn đồ chiên và dầu mỡ hơn (vẫn có ăn). Mình thực hiện được 1 tuần, vẫn chưa thấy sự thay đổi gì cả nhưng mình vẫn đang duy trì nếu có tiến triển tốt mình sẽ viết trên topic này để các bạn tham khảo. Các bạn có bí quyết gì để giữ da tốt thì góp ý cho mình luôn nhé.

Quá trình trị sẹo mụn là quá trình gian nan. Mình hy vọng phù hợp với PP này để cải thiện làn da của mình.

Lưu ý là không nên ăn nước tương.