Chào các mẹ, không biết có mẹ nào trên đây đã từng chịu đựng nỗi khổ giống mình không? Do tính chất công việc nên mình phải di chuyển rất nhiều, lâu ngày da chân trở nên sần sùi và khô ráp. Theo như mình tìm hiểu thì vết chai chân không gây ảnh hưởng gì đến sức khỏe cả, nhưng là con gái mà da dẻ cứ sần sùi thì tự ti lắm mọi người ạ :( Mình có dùng qua rất nhiều loại kem chữa nứt gót chân nhưng không có hiệu quả cho lắm, nên mình nghĩ sử dụng các phương pháp tự nhiên chắc sẽ có kết quả hơn. Một hôm tình cờ lướt facebook Môi đỏ mi cong, mình thấy rất nhiều chị chia sẻ cách chữa nứt gót chân bằng các nguyên liệu dễ kiếm nên mình đã làm thử theo và kết quả rất bất ngờ mọi người ạ. Da chân mình được cải thiện dữ lắm luôn. Da mềm mà vết chai sần cũng từ từ biến mất. Hôm nay rảnh rỗi mình sẽ tổng hợp lại các cách mình đã từng làm để mọi người tham khảo nhé. Hi vọng ai đã bị giống mình thì có thể tìm thấy biện pháp thích hợp để chữa tình trạng này nha.O:-)

Trên thực tế vết chai chân là một lớp dày tế bào chết mà cơ thể sinh ra để chống lại áp lực liên tục và ma sát tác dụng lên da. Vì chân là phần chúng ta sử dụng nhiều nhất và mang áp lực cho toàn bộ cơ thể nên các vết chai cũng xuất hiện nhiều nhất. Vì thế nếu muốn làm giảm sự chai sần đó thì chúng ta phải hạn chế đi lại thôi. Và hãy bắt đầu tái tạo da bằng cách chăm sóc chân một cách bài bản theo trình tự sau nhé.

Các bước chăm sóc chân cơ bản

1. Tẩy da chết thường xuyên

Vào cuối ngày hãy thả lỏng đôi bằng chân của bạn bằng cách ngâm vào thau nước ấm để các lớp da chết mềm ra, sau đó sử dụng đá bọt để loại bỏ những phần đó, làn da chân của bạn sẽ được cải thiện rất nhiều.

2. Sử dụng kem dưỡng ẩm

Nuôi dưỡng làn da bằng kem dưỡng ẩm là một điều rất rất cần thiết luôn đó mọi người. Lúc trước mình rất lơ là bước này nên da dẻ mới tệ đi, sau này mới biết sử dụng kem dưỡng không chỉ cấp ẩm cho da mà còn làm cho làn da được khỏe mạnh từ bên trong sẽ hạn chế các vấn đề về da rất hữu hiệu.

3. Lựa chọn đôi giày phù hợp

Mang một đôi giày quá chật hay quá rộng đều ảnh hưởng đến đôi chân mình đấy mọi người ạ. Tốt nhất chúng ta chỉ nên mang những đôi giày mình cảm thấy vừa vặn và dễ chịu nhất nha. À và mọi người cũng đừng quên sử dụng miếng lót chân nhé. Nó sẽ giúp giảm bớt áp lực lên đôi bàn chân nên cũng làm giảm sự chai sần đáng kể luôn đó nha.

Biện pháp khắc phục

1. Hỗn hợp aspirin và chanh

Aspirin sẽ giúp làn da chân mềm mại và bong tróc. Chanh có chứa axit sẽ làm sáng vùng da đó một cách hiệu quả. Mình thường sử dụng 5 viên aspirin nghiền nát trộn chung 3 thìa nước cốt chanh, sau đó thoa hỗn hợp lên chân và massage trong vòng 5 phút. Cách này chỉ nên sử dụng mỗi tháng một lần thôi nhé, vì chanh sẽ bào mòn và làm da mình mỏng hơn rất nhiều đấy. Cho nên cách này cũng không thích hợp lắm với những bạn da mỏng đâu nha.

2. Baking soda

Baking soda là một trong những phương pháp điều trị nứt gót chân hiệu quả. Pha baking soda vào trong nước và massage nhẹ nhàng, các vết chai sần sẽ mềm mại và cuối cùng sẽ biến mất.

3. Hành tây

Bạn băm nhỏ hành tây sau đó dùng băng gạt để giữ lớp hành đó trên da vào buổi tối trước khi ngủ. Vết chai sần sẽ bong tróc và vùng da chân sẽ trở nên mềm mại hơn. Tuy nhiên minh không thường áp dụng cách này đâu nhé, vì nó quá phiền phức và gây khó chịu cho mình khi ngủ đó mọi người ạ :-<

4. Nước muối

Những ngày quá bận rộn thì mình thường hay làm theo phương pháp nnày. Vừa đợn giản nhanh chóng mà cũng rất có hiệu quả. Muối giúp mềm các vết chai sần và kháng khuẩn nên sau đó chúng ta có thể bóc các lớp da chết một cách dễ dàng. Sau cùng chỉ cẩn thoa kem dưỡng da nữa là xong.

Ngâm nước muối là phương pháp loại bỏ da sần đơn giản mà cực kì hiệu quả

Điều quan trọng trong quá trình chữa trị là mọi người đừng dùng kiềm cắt da để loại bỏ những vết chai sần nhé. Việc làm đó hoàn toàn sai lầm và chỉ làm kích thích lớp da non tái tạo và hình thành lớp chai sần mới nhanh hơn thôi. Mọi người nên kiên nhẫn chăm sóc theo từng bước nhé, như vậy sẽ an toàn mà hiệu quả sẽ mau chóng đến thôi. Chúc mọi người thành công nha!!:x@};-