Em là người Quảng Ninh nên da dẻ thuộc loại trắng nhưng do lên Hà Nội học khá lâu, lại coi thường cách bảo vệ làn da nên mặt mũi cũng đen đi nhiều. thêm nữa là em bị mụn ở lưng từ rất lâu rồi, từ cấp 2 gì đấy, đến bây giờ nó trở thành viêm lỗ chân lông loại nặng nên mang tiếng là con gái, mùa hè nóng nôi em cũng ko dám diện áo nào hở lưng hoặc mặc áo 3 lỗ, vì người nào nhìn thấy lưng của em cũng kêu TỞM.

Trong suốt thời gian hơn chục năm qua, em cũng đi khám, chữa chạy rất nhiều, thuốc nam thuốc tây không thuốc nào trừ. Nhưng lại ko khả quan được bao. Em có tham khảo trên diễn đàn mình một số bác sỹ da liễu có tiếng nhưng vì có nhiều phản hồi trái chiều nên em chưa đủ can đảm đi chữa. Lưng em mụn mọc rất nhiều, em cứ buồn tay lại cậy lên thấy phía dưới có nhân trắng những nốt bị cậy thì trở thành sẹo ,vết thâm tím, cả nốt mẩn đỏ. Ngày trước em có nhờ bạn chụp cho 1 tấm ở lưng mà nhìn phát hoảng, giật cả mình. nhìn ghê lắm. Vào diễn đàn mình em thấy có 1 chị chia sẻ kinh nghiệm đắp cám gạo với sữa chua , tẩy da chết ở lưng. em cũng mon men đặt mua 1 túi về đắp lưng nhưng đắp được 1 or 2 lần là em chán. Rồi ko biết làm sao, bữa ấy có đọc bài của 1 bạn trong này có hướng dẫn là mua giấm táo về pha với nước lọc, sử dụng xịt lên mặt cho sáng da. Em cũng ra siêu thị food5 ở gần Đội Cấn mua 1 chai nhỏ về. Lúc đầu chỉ xịt lên mặt thôi, thấy da mặt sáng ra thật, đi làm ai cũng khen bảo trắng thế, em hí hửng mua thêm mấy chai về, thấy ở mặt có tác dụng vậy thì đắp lên lưng ko biết có làm mờ vết thâm ko ( em chỉ nghĩ làm mờ vết thâm do mụn mình cậy ra thôi, chứ ko nghĩ sẽ chữa những mụn li ti đỏ trên lưng ). sau khi hết 1 chai đầu tiên, em soi vào gương thấy lưng mình đỡ đi hẳn, kể cả vết thâm lẫn mụn cũng giảm đi khá nhiều. sau đó em sướng quá, cố gắng kiên trì mỗi ngày trc khi tắm, đổ nước giấm táo ra bông tẩy trang rồi đắp lên lưng (chỗ bị viêm ) tầm 30p rồi tắm luôn. được 3 chai giấm thì kết quả mĩ mãn quá, thật ko ngờ lại hiểu quả như thế, mà ko lách cách quá như đắp cám gạo ,giá thành lại rẻ. Hơn chục năm nay chưa bao giờ em nghĩ lưng mình sẽ hết viêm, nào ngờ bây giờ lưng lại sạch mụn ,còn những vết thâm tím hơi mờ thì kết hợp tẩy da chết như : đắp khoai tây xay với mật ong và sữa tươi ko đương or bã cafe ( những kinh nghiệm mọi người truyền lại để tẩy da chết , làm da sáng lên.)

trên đây là kinh nghiệm chữa viêm ở lưng của mình, tính là ko chia sẻ đâu vì sợ do cơ địa từng người thì sao??? nhưng chính em cũng từng tuyệt vọng nghĩ lưng mình sẽ ko bao giờ hết viêm lỗ chân lông mà còn khỏi được thì mọi người chắc chắn cũng sẽ chữa được thôi. nhưng phải kiên trì nhé, khi tắm ko dùng xà bông hay sửa tắm vào chỗ viêm (chỉ xoa vào trước ngực, vùng chân tay phía dưới ) nhé.

chúc mọi người có một mùa hè lưng sạch mụn nhé.:x