Mình theo dõi webtretho mục dưỡng da gần 3 năm nay rồi nhưng toàn đi săm soi mấy bí quyết trị mụn dưỡng da của các mẹ khác, làm theo khá nhiều, gần như cái nào thấy có người kêu thành công là mình cũng lao theo luôn, bởi mình gần như đã tuyệt vọng với cái mẹt mụn gia truyền của mình :((

Mình bị mụn từ năm lớp 8,tới giờ là gần chục năm rồi, lúc đầu chỉ bị ở trán mà đã thấy sợ kinh khủng, nên là nặn bóp, KTM Bảo Lâm, kem trộn lung tung đủ cả, ai mách gì là dùng cái nấy, phải cái mụn mình là mụn gia truyền, cả họ nhà nội không một ai thoát nên thành ra càng bôi càng mụn, càng để ý thì nó càng be bét. RIết thành ra sống chung với lũ, chỉ mong sao có phép tiên khiến m 1 sáng mai thức dậy mặt hết mụn :(

Lớn, biết lên internet, dần dần mình hiểu biết hơn, không dùng kem trộn lung tung nữa thì mụn bắt đầu lên gấp đôi:-S di chứng của bảo lâm, ktr, đắp đủ loại mask: đất sét, nghệ, lòng trắng trứng v..v đi đủ da liễu, Spa, mà không ăn thua. Mình tưởng là đành sống chết với mụn cả đời vậy.

Một lần về quê thì gặp bà chị (lấy ông anh họ) gần 40 tuổi rồi mà da vẫn trắng mịn, hồng hào, nhìn không giống mấy mẹ hàn quắc hay kiểu đẹp láng o của các em hotgirl đâu mà nhìn kiểu thôn nữ trẻ khỏe thích lắm. Mình hỏi bí quyết thì bả ấy bảo là do hay lấy nước chè tươi rửa mặt. Quê mình ở Phú Thọ, chuyên trồng và sản xuất chè khô nên lá chè tươi bạt ngàn đồi núi, ra đồi sau nhà vặt vài lá về rửa là ok. Nhưng mình ở thành phố thì không ổn. Dù mình gửi người mỗi tuần đem hộ 1 túi lá chè tươi sạch nhưng mỗi công đoạn đun đun rửa rửa thấy cực quá trời. Một thời gian là bỏ, dù thấy công hiệu thật, lau mặt bằng nước chè tươi mát da lắm, lau hơn 2 tuần thì da mình bớt nhờn và mụn ẩn hẳn luôn (tranh thủ cả uống vào trong người nữa).

Bỏ hơn một năm thì một hôm thấy con bạn cùng phòng mua bột trà xanh Matcha Nhật Bản về để làm Nama :v mình mê chết nama trà xanh luôn, xong cầm cái gói bột trà xanh lên thì thấy có ghi là làm đc cả mỹ phẩm. Thế là ngứa tay làm thử mask để đắp mặt. Đắp 1 lần xong phê như con tê tê =P~ mát lẹm cả da

Về công dụng của trà xanh thì mình chả nói làm gì, các mẹ cứ google là biết, mình cũng chả quảng cáo cho bột trà xanh Nhật hay Việt gì sất, các mẹ muốn thử thì anh google ra chục loại, tự chọn :D Riêng mình thì dùng matcha nhật cho chắc, đắt xíu nhưng dùng được rất lâu, ăn lại ngon :x

Sau 3 tháng thì mấy cái mẹt mình đỡ đổ dầu hẳn, lỗ chân lông vùng chữ T trước to tổ chảng, nhìn vừa lấm chấm đen (mụn đầu đen) lại vừa như rỗ, giờ thì nó thu nhỏ lại mắt thường k dí sát vào k nhìn thấy luôn :x Lâu lắm rồi không thấy em mụn đỏ mụn chìm nào nữa, mụn đầu đen vs mụn chỉ (nhân trắng dài và hơi hôi ấy) cũng đỡ 70-80% (trừ mũi - mask này k xi nhê vs mụn đầu đen ở mũi lắm ) Đến kì thì ms lên vài cái mụn đầu trắng ở 2 gò má (cái này 1 phần do mình bận nên ít thay ga gối, lại còn thói quen nằm úp sấp). CÔng thức mask trà xanh thì trên mạng nhiều lắm, các mẹ nào quan tâm có thể tự thử để chọn loại phù hợp nhất cho mình. Mình ở đây chỉ chia sẻ loại mask hiệu quả nhất với mình thôi, và mình nghĩ nó sẽ phù hợp với nhiều người vì nguyên liệu rất sẵn và là loại ít ai bị dị ứng:

Công thức:

- 2 thìa cafe bột trà xanh (matcha fuji - toàn mua loại rẻ nhất - vụ thu -150k)

- 1 lòng trắng trứng gà (cố chọn loại trứng gà sạch, tươi nhất có thể)

- 2 thìa cafe mật ong

- Dùng máy đánh trứng đánh đều lên, sẽ được 1 hỗn hợp xanh thơm mát mùi trà xanh, sệt quánh, rất dễ đắp, đắp k bị rơi rớt.

Mask này có thể đắp hàng ngày (mình toàn làm 1 lần vs lượng như trên đủ đắp 2-3 lần nhưng k thích để lâu sợ mất công dụng nên đắp vèo cái 3 lần 1 ngày luôn, sáng trưa tối, rảnh lúc nào đắp lúc nấy :D )

Đặc biệt đắp ngày đắp đêm k sao cả, đang đắp mà dùng máy tính k sao :x vì trà xanh giúp chống nắng, chống tia bức xạ, nhiều lúc toàn trộn nước khoáng vs trà xanh xong bôi lên mặt để ngồi máy tính đỡ xấu da:-*

Mà không biết nó có thải độc cho da hay không mà thời gian này ai cũng kêu mặt mình bé đi =P~ nhìn không bí xị, nặng nề như trước nữa ;) chắc cũng do hết mụn nên tâm trạng vui vẻ, tự tin

Giờ thì đang trị sẹo mụn, tàn tích của những năm tháng trước rồi.

Bài này được ủng hộ thì m sẽ úp ảnh 3 tháng trc và sau nhé :D