E không phải chuột bạch gì và cũng đang theo đuổi ước mơ làm Bạch Tuyết. E cũng từng dùng thử kem kích trắng, kem trộn body đc 2 tuần, rồi cũng bỏ vì sợ tác hại của nó khó mà lường. Da e cũng thuộc dạng trắng vừa thôi ạ, cũng đủ xài chứ không đến mức như mấy bạn hotgirl :D Sau 1 thời gian "ngâm cứu" đủ các shop bán mỹ phẩm từ 123mua, FB... các web làm đẹp... và nghiên cứu trên wtt nhà mình nữa ạ. Bây giờ e đã tìm ra đc 1 cách tốt nhất để chăm sóc da phù hợp và an toàn đối với em. Em chia sẻ để các chị tham khảo và chăm sóc da an toàn ^_^

Tình trạng da em là: Trắng vừa, xem hình hồi học phổ thông thấy trắng hơn hết trong bọn ạ, hì hì, bàn chân đen hơn người nhiều lắm vì e toàn đi dép lào nhong nhong mà k mang vớ hay kem chống nắng hay lotion gì hết :D Một hôm lướt FB vào 1 shop bán kem dưỡng trắng da, e bắt đầu chú ý đến làn da của mình, em muốn có làn da trắng sáng như mấy chị hotgirl nên quyết định mua đồ mỹ phẩm. Lần đầu tiên e mua kem Face Helen Thanh Thảo giá 400k và bộ tắm trắng Nhật 3 gói 250k (chả bik sao mà kêu = tắm trắng Nhật nữa ạ). Tắm trắng lần đầu tên thấy da mịn, k sáng hơn bao nhiêu, nhưng da chân đen thui thì có cải thiện đc 1 chút, tắm xong em thoa lotion Nivea. Kem face em dùng đc 2 ngày, thoa vào buổi tối, sáng ngủ dậy thấy da ok. Nhưng mấy chị chỗ em làm bảo kem dạng nén dễ có thủy ngân và nếu bôi nhiều sẽ làm bít lỗ chân lông, lỗ chân lông to ra nên e không dùng nữa. Hại lắm ạ! Dùng kem dạng lỏng, trắng như sữa tốt hơn. Và sau 2 ngày dùng kem face Helen đó, e bấm bụng vứt cả lọ 400k dù tiếc đứt gan đứt ruột. Huhu.

Sau đợt đó, lần tiếp theo e mua cũng của shop đó luôn gồm: 1 bộ bùn ủ trắng da body loại to gồm 1 hũ trắng có hạt li ti (chả biết là hạt gì) và 1 hũ xanh rêu 450k, 1 bộ bùn ủ mặt 2 hũ nhỏ xíu 100k, nhìn nó y như là từ bùn body mà sớt ra hũ nhỏ đấy ạ, chứ em chả thấy khác cái gì cả, 1 kem kích trắng nhỏ 300k. Được khuyến mãi thêm 1 bịch tắm trắng Havona ngọc trai. Em dùng cái bùn cho mặt thì không thấy bị gì, theo hướng dẫn là đắp 60', nhưng cảm giác bùn nó bí lắm, thoa như thoa mỡ lên mặt ạ, thoa đc 5 p là mồ hôi chỗ trên mép cứ đọng li ti. Sau 60' em rửa mặt thì da trắng kinh lắm ạ, nó trắng kiểu kỳ dị, trắng kiểu trắng ảo ạ. Em chả biết tả làm sao. Ra sáng nó ánh xanh xanh, trắng trắng nhìn thấy ghê, y như nhuộm da mình vậy đó.

Sau đó e liều mình dùng thử bùn body. Dùng hộp màu trắng như tẩy tế bào chết xong, em nhìn lại da bàn tay với da quanh các ngón tay nó xanh lè cái màu xanh dương... y như phim Avatar... hehehe... Sau đó e ủ bùn xanh rêu, kết quả là da người còn tệ hơn da mặt, trắng ảo, không đều, nó loang lổ chỗ trắng chỗ đen như bị lang ben. Huhuhu. Em nhắn tin nói chủ shop thì đc cái bạn này nói chuyện cũng dễ thương... Nói không biết sau hàng đợt này kỳ vậy, đợt trước bạn đó dùng chả sao... nói em đổi hàng lại rồi trả tiền cho em, nhưng mà nhà em xa quá nên thôi... Em định bụng kệ cho rồi, đổi trả mất công... Thế là e vứt cả bộ bùn body và bùn face. Em lấy gói tắm trắng Havona ra tắm, mong da không bị loang lổ nữa, mùi nó không hôi lắm, hơi hăn hắc à, nhưng em rút kinh nghiệm là tắm trắng thì phải chuẩn bị khẩu trang ạ, loại dày ý, hít mãi cái có chắc cũng hại. Tắm xong da hết loang lổ, sáng hơn đc 1 xíu. Em không tắm trên đùi, mà lúc trét kem làm vẫy 1 ít lên đùi không chịu lau, đến khi xả lại thấy chỗ đó trắng hơn da xung quanh. Nói chung em ưng cái tắm trắng này nhất. Có cty rõ ràng ạ. Kem kích em dùng được 2 tuần, bôi buổi tối sau khi tắm. Nhưng em lên wtt nhà mình đọc mấy review chia sẽ của các chị, em thấy nó hại nên em không dùng nữa.

Sau đó vài ngày, có 1 chị trắng tươi vào nhà thuốc em làm mua đồ, chị đó cũng xinh bình thường, nhưng có nước da trắng bóc, tóc dài nâu vàng, mặc đồ style, đi xe đẹp... tự nhiên thấy chị ấy tỏa sáng như hào quang ạ... Có đều không biết do đèn hoặc do buổi tối mà da chị đó trắng nhưng không có căng mịn, cứ thấy khô khô như bột mì. Thế là em liền nổi máu lên, đt đặt ngay 1 hộp kem body Helen loại bự chảng 550k. Mua về xong dùng đc 2 ngày em lại không dám dùng tiếp, nghe mấy chị trên đây bảo bị nám này nọ... Em quyết tâm không đụng đến hộp đó nữa. Cuối cùng sau 2 tuần 2 hộp kem kích và kem body bị lãng quên. Hôm nọ em lôi ra xem thì hỡi ôi nó nổi mốc meo lên thấy ghê... Em đậy nắp kỹ và để trong ngăn kéo bàn (vì em dùng lén, mẹ em thấy la em), chắc tại nó kín quá nên mới bị như z. Các chị nào dùng kem thì nên nhớ để nơi thoáng mát nha.

Tắm cám gạo:

Các chị không cần mua cám gạo Ái Liên, cám ngọc trai hay nghệ, hay thuốc bắc gì hết... Giá khoảng mấy chục ngàn mà mình không biết họ có pha thêm cái gì không. Theo em là chắc chắn có chất tẩy trắng chứ cám gạo chả bao giờ có màu trắng tinh như thế, trừ khi nó là gạo xay. Chất làm thơm, chất bảo quản nữa... Các chị ra tiệm bán cám, mua cám gạo, loại dành cho mấy con heo ăn đó, hehe... Mà cám đó cũng tùy chỗ bán, tùy chỗ xay, tùy loại gạo nha... Có cám thơm, có cám không thơm, cám mới, cám cũ nữa... Mua 1 kg cám gạo đó có 6-7 ngàn 1 kg thui. 1 kg tắm đến bao giờ mới hết. Hehe. Nhưng có
1 LƯU Ý BỰ
nha:
CÁM NÀY CHỈ DÙNG CHO BODY, KHÔNG DÙNG CHO FACE
. Vì cám xay trong nhà máy họ không có rảnh mà rửa hay quét bụi cái máy xay lúa đâu, nên nó không đủ độ sạch để mình có thể dùng trên mặt đc. Em làm biếng pha cám gạo để đắp lên người lắm, còn chị nào siêng thì có thể làm theo cách này: Tắm sạch trước bằng sữa tắm. Pha cám gạo với sữa tươi không đường sao cho nó sền sệt, đừng lỏng quá nha, đắp lên người masage nhẹ 1 lúc rồi ngồi đợi khoảng 15p, xả lại với nước. Trong cám có lẫn các hạt tấm nhỏ nên mình dùng như tẩy tế bào chết luôn, khỏi dùng muối tắm. Cách này các chị làm tuần 2 lần thôi nha. Em lười nên mỗi lần tắm cho khoảng 3 muỗng ăn cơm cám gạo vào 1 cái khăn tay mỏng, lấy thun buộc lại, thả vào xô nước, ấm lạnh gì cũng đc, nhưng mà tắm nước ấm phê hơn, em dùng tay bóp cái túi đó nhìu lần cho ra hết nước gạo, rồi e dùng nước đó tắm với sữa tắm như nước bình thường, tắm xong không cần xả lại với nước gì hết. Tắm xong em thoa lotion, thích lắm ạ, thơm lắm ^^

Tắm với dầu Olive:

Dầu Olive các chị mua loại Extra Virgin. Trong siêu thị nào cũng có ạ, giá cho 1 chai nhỏ là 70 mấy ngàn. Cách này dành cho các chị da khô và da bình thường nha, da dầu thì không nên dùng Olive mà dùng cám gạo tốt hơn. Các chị pha 1 ít dầu Olive với sữa tắm các chị đang dùng rồi tắm như bình thường (tỉ lệ các chị pha theo ý thích của mình nhé, nhưng đừng pha nhìu dầu quá rít lắm). Tắm lần đầu da mướt, khoảng 1 thời gian da sẽ trắng lên.Em có 1 lời khuyên là các chị trộn dầu với sữa tắm xong thì nên dùng tay để thoa lên người chứ đừng dùng bông tắm, mấy lần đầu em dùng bông tắm xong, xả kỹ vậy mà kiến nó bu lên bông tắm tùm lum... Sao mà kỳ z không biết nữa. Tắm đc 3 ngày thì e thấy lông tay em mọc dài hơn, rậm hơn, hehe, nên thôi e không dùng nữa. Cái này cũng tùy người, có người không làm rậm lông, nhưng có người bị rậm lông đó (như e nè :D ) Những chị bị rậm lông khi tắm dầu Olive cũng đừng buồn nha. Buổi tối trước khi đi ngủ, mình lấy 1 ít dầu Olive thấm lên mí mắt chỗ chân lông mi hoặc lông mày sẽ làm lông mi và lông mày dài và dày hơn đó. Nhưng nhớ là thấm nhẹ nhẹ ít ít thôi nhé, đừng để dầu chảy vào mắt, không bị gì đâu, nhưng cảm giác hơi khó chịu xíu à. Hoặc mình pha hỗn hợp dưỡng môi trước khi đi ngủ theo công thức này: 1 muỗng cafe dầu Olive, 1 muỗng cafe mật ong, 1 viên Vitamin E (các chị chích lấy dung dịch bên trong nhé). Trộn đều, bôi mỗi tối trước khi đi ngủ. Đảm bảo môi mềm ngay và bớt thâm sau 1 thời gian dài sử dụng.

Muối tắm:

Em đang dùng muối Argussy giá 30 mấy ngàn 1 bịch, thấy tốt ạ, da mịn, mướt, trơn láng. Tuần tắm 2 lần thôi nhé các chị, tắm vào buổi chiều muộn, trời tắt nắng hoặc buổi tối ạ. Em vừa đặt mua thêm 1 chai muối tắm Puroz, em đặt mùi Olive mà bạn bán gửi nhầm mùi Cam, thôi kệ, mùi không quan trọng, hôm nào em tắm thử xem nó ntn. Em nhìn cái hình trên mạng tưởng nó nhỏ, ai ngờ hàng về cái chai bự chà bá luôn. Bảo là hàng Pháp gì đó nhưng mình cái chai hàng gửi về thấy nó tệ tệ, cùi bắp sao sao á, không biết chất lượng ntn nữa. Giá 1 chai là 150k. To lắm nên chắc em tắm đc lâu.

Em còn bon chen đặt thêm 3 bịch tắm trắng Havona nữa. Định bụng 1 tháng tắm 1 lần thôi, còn lại hàng ngày tắm 2 lần với nước cám gạo. Thấy cũng hơi sợ nhưng mua rồi thì dùng thôi ạ. 1 tháng 1 lần chắc cũng không sao. Em để dành hôm nào chuẩn bị đi chơi với tình yêu thì hôm trước em tắm để da trắng hơn tí. Hihi. Tắm trắng này chỉ trắng vài ngày đầu thôi ạ, mấy hôm sau em có cảm giác da trở lại hiện trạng ban đầu. Nên em kiên trì tắm bằng cám gạo hàng ngày hơn là tắm mấy cái tắm trắng này. Hihi.

Dù dùng gì thì cũng phải che chắn thật kỹ khi ra đường nha. Em bán thuốc nên cũng không phải ra ngoài nắng nhiều. Mỗi khi ra nắng là e bôi lotion (em ghét dùng kem chống nắng lắm) và 1 cái áo khoác dày (có khi 2 cái luôn) kéo kín cổ, khẩu trang, vớ, bao tay, nón đầy đủ... Em ốm mà em mặc kiểu đó nhìn tròn quay... Hehehe...

Mặt thì các chị siêng thì vo gạo nấu cơm bỏ nước đầu đi (nước đầu có bụi bẩn), lấy nước thứ hai để lắng lại, gạt bỏ nước trong, lấy nước đục rửa mặt. Tuần 2 lần đắp nha đam. Lấy lá nha đam gọt sạch vỏ xanh, lấy nhựa trong phần thịt trắng chà nhẹ lên mặt. Nhưng chị nào không hợp nha đam có thể bị ngứa nha, còn nếu hợp thì da vừa trắng lại vừa trị mụn đc nữa đó. Pha nhựa nha đam với nước gạo hoặc sữa tươi không đường càng tốt. Hihi.

Kem mặt em dùng Olay Natural White của Bảo Thy quảng cáo, tuýp nhỏ xíu 23k à. Thoa trước khi ra đường. Buổi tối em rửa mặt sạch rồi đi ngủ, không dùng thêm gì cả, để cho da thông thoáng.

Đi chơi em dùng lotion Havona chai tròn Make up body, em mua ở chợ nhà em 180k, trên mạng bán đủ giá từ 145-200k cũng có. Tắm xong thoa cái đó đi tầm 5h chiều, ra đường trắng lắm ạ. Nhìn tự nhiên lắm, hihi. Nhưng nó không giữ lâu đc đâu, khoảng tiếng sau là nó hết trắng rồi. E cũng không quan tâm lắm. 2 tiếng thì cũng tầm 7h tối, ai còn thấy gì mà lo. Hehe.

Đây là kinh nghiệm của em chia sẻ các chị vào góp ý và chia sẻ cho vui ^_^