9 cách chăm sóc da mùa đông sau đây sẽ giúp bạn bảo vệ làn da sáng bóng, mịn màng và mềm mại, không phải lo lắng về làn da sẽ bị khô rám, nứt nẻ trong thời tiết hanh khô của mùa đông.

1. Cách đầu tiên trong 9 cách chăm sóc da mùa đông là tẩy da chết sẽ loại bỏ đi các tế bào da chết, giúp làn da của bạn dễ dàng hấp thụ độ ẩm và dinh dưỡng.

2. Giống như việc bạn mặc nhiều áo rét vào mùa đông thì tăng cường độ ẩm cho da là rất quan trọng. Nên thoa kem dưỡng ẩm ít nhất 2 lần/ngày sau khi rửa mặt hoặc tẩy trang để bổ sung độ ẩm còn thiếu cho da, để làn da mịn màng và bớt khô hơn.

3. Rửa mặt từ 2-3 lần/ngày với nước ấm và sữa rửa mặt, sau đó thấm khô bằng khăn lạnh. Bạn sẽ tránh được tình trạng bít lỗ chân lông, làm sạch da và tránh được các nguy cơ về mụn, mang lại làn da sáng đẹp.

4. Nếu phát hiện thấy bất kì những thay đổi nào trên làn da như sạm màu, nổi đốm thì bạn nên đến các trung tâm da liễu để được thăm khám và điều trị sớm.

5. Sử dụng tinh dầu sau khi tắm, bằng cách thoa tinh dầu nhẹ nhàng lên da mặt hoặc toàn thân, sau đó massage, bạn sẽ có được làn da mềm mại.

6. Tập thể dục và uống nhiều nước vào mùa thu và mùa đông làm cho làn da của bạn sáng mịn hơn. Đồng thời, ăn rau quả để cung cấp đủ lượng vitamin A, C, estrogen tự nhiên, chất béo để da luôn trông màu mỡ. Đây là điều bạn nên chú trọng nhất trong 9 cách chăm sóc da mùa đông.

7. Ánh nắng mùa đông tuy không chói chang như mùa hè nhưng sử dụng kem chống nắng quanh năm để chống lại tia cực tím khiến làn da bị khô, tạo ra nếp nhăn là điều rất cần thiết.

8. Nên lựa chọn sản phẩm chăm sóc da phù hợp với loại da của mình.Ngoài ra, bạn nên dùng thêm các sản phẩm tái tạo da và trẻ hóa làn da hằng ngày. Một trong những cách hiệu quả nhất, để chăm sóc da vào mùa đông là bổ sung trực tiếp collagen và các dưỡng chất vào da. Cách làm này giúp cải thiện các vấn đề của da, mau chóng mang lại làn da tươi trẻ, căng mịn cho bạn.

9. Dầu dưỡng da tự nhiên có tác dụng nuôi dưỡng làn da từ bên trong, cân bằng độ ẩm cho da. Chúng giúp da của bạn thêm láng mịn và giữ độ ẩm thích hợp, tạo làn da khỏe mạnh và không bị nhờn.

Em mới sưu tầm được 9 cách chăm sóc da mùa đông trên, có mẹ nào thử qua chưa, cho em hỏi có hiệu quả không? Da em khô lắm, tối về em có dùng lotion nhưng ngồi máy lạnh càng ngày càng khô. Em không biết nên làm cách nào cho hết khô cả? Các mẹ chỉ em với!