Xin chào cả nhà, chào Mod

Trước hết cho mình thanh minh chút khi lập topic này, mình không sáng tạo cái gì cả, chỉ là tận dụng, tập hợp kinh nghiệm người khác chia sẻ. Nhưng kinh nghiệm của mình là đọc quá nhiều topic làm đẹp, quá nhiều bài báo làm đẹp, loạn hết cả lên, chả có kế hoạch gì, nên việc làm đẹp diễn ra hơn 10 năm vẫn chả khá khẩm gì cả, mình nghĩ làm đẹp là 1 quá trình lâu dài, theo chúng ta cả đời, và đặc biệt phải có 1 kế hoạch cụ thể thì mới đạt được hiệu quả, nên mình xin phép lập tope này để chia sẻ kinh nghiệm mà mình có được trong thời gian ngắn gần đây, nhưng đã có hiệu quả.

"MUỐN LÀM CÁI GÌ THÀNH CÔNG, ĐỀU PHẢI TÌM HIỂU KỸ, LÊN KẾ HOẠCH CỤ THỂ".

Mình tự giới thiệu về bản thân thời điểm chưa áp dụng kế hoạch nhé:

1. Ngoại hình: cao 1,6m, da trắng (nhưng không đẹp, mặt bị tàn nhang, thời gian trước khi sinh con bị nám, sau khi sinh bị ác hơn, da khô, hơi hanh hanh chút là mặt nhăn, già lắm), khi có bầu cũng tăng cân (14kg, tập trung chủ yếu là cái bụng, sinh xong 5-7 tháng mọi người vẫn tưởng có thêm đứa nữa...hu hu hu), tóc thưa, mỏng (chả bao giờ dám tỉa vì khi tỉa nó lưa thưa không còn gì cả), lông mày lông mi chung tình trạng với tóc; quầng thâm mắt (con bạn thân thường bảo, mình chả bao giờ tốn tiền mua phấn mắt nhỉ, vì nó đen sẵn rùi, đánh phí)...., nhìn chung là đang ở giai đoạn lão hóa.

2. Điều kiện gia đình: con nhỏ dưới 2 tuổi; kinh tế không khá giả (dân tỉnh lẻ lên HN học, rồi ở lại lấy chồng sinh con mà); làm về kỹ thuật nên vất vả suốt ngày; nhìn chung không có thời gian và điều kiện kinh tế để dùng mỹ phẩm hàng xịn.

3. Kiến thức làm đẹp: nhà mình có truyền thống đặt báo từ khi mình còn bé tý, em gái lại làm cộng tác viên cho các báo Mỹ phẩm (của Tiền phong), thời trang trẻ,...., và có 1 lượng lớn bạn bè làm ở lĩnh vực làm đẹp. Thế nhưng trước đây (khoảng hơn 10 năm), mình đã làm đẹp rùi, nhưng không có kế hoạch nên chả đâu vào đâu.

Và "cuộc cách mạng" của mình thực sự bắt đầu khi mình nhìn vào gương (vài tháng trước) thấy mặt xạm đen vì nám, da khô, xấu, hễ lạnh lạnh là có hiện tượng da rắn khắp người, da quanh móng tay, móng chân bị khô tới mức bong từng mảng, xước móng rô nữa, lúc nào cũng tấy xưng (vì tiện tay dứt đứt, nó chảy máu...), tóc thì xấu, lôi thôi, trông như một bà già, chồng thì ngao ngán. hu hu hu. Đau nhất là bị nám, đọc các tài liệu, bài báo thì thấy công cuộc chữa nám rất tốn kém, lại mất thời gian (tiền thì mình không nhiều, đi làm thời buổi kinh tế khó khăn thế này chỉ đủ chi tiêu hàng tháng thôi, lấy đâu ra mà mua mỹ phẩm tiền triệu); thời gian chăm con nữa, nhìn mấy người hàng xóm tối tối đi tập thể dục thẩm mỹ mà nản, vì mình tự chăm con, chỉ có sự giúp đỡ phần nào ở bà ngoại thôi, mọi thứ làm hết. Hu hu, da xấu, dáng xấu, tóc xấu, không tiền chăm sóc bản thân, không thời gian, .....ai như mình thì quan tâm tiếp nhé, còn ai có điều kiện thì tham khảo cho vui,hi hii.

Mình trang bị lại từ đầu, từ A đến Z:

Đầu tiên: Kiến thức làm đẹp. Phải có kiến thức, nếu không bạn có làm gì cũng thế cả (mình nè, hơn 10 năm chăm chỉ mặt nạ, thể dục, mỹ phẩm, hồi chưa chồng có điều kiện mà, nhưng kiến thức thì lại lõm bõm....nên chả đâu vào đâu, mà giờ kiến thức có cũng không có điều kiện như thế nữa, nên phải tính hướng khác "đường nằm ở dưới chân chúng ta mà" hi hi)

Thứ nhì: Xem điều kiện kinh tế của mình để áp dụng cho phù hợp. Làm đẹp rất quan trọng, nhưng gia đình, con cái quan trọng hơn rất rất nhiều, đấy là chưa kể đến sự nghiệp nữa, (những người không thân thích như mình thì buộc phải phấn đấu gấp nhiều lần thì mới có hiệu quả trong công việc, làm gì có thời gian).

Thứ ba: Làm đẹp phải tiết kiệm, phải tận dụng những cái mà mẹ dùng con dùng, hi hi, cái này thì dễ lắm.

Thứ tư: Làm đẹp thì phải đẹp toàn diện, không chỉ mỗi đắp mặt, ủ tóc, hoặc là tạo dáng.... mà rất rất nhiều thứ lặt vặt.

Thứ năm: Phải hình thành cho mình một chuẩn thế nào là người đẹp, thế nào là mình đẹp, nếu không có cái này thì các bạn dễ bị loạn lắm, không có hướng đi cụ thể.

Giới thiệu sơ sơ thế, để bắt đầu đi vào thực tế