Hi các mẹ,

Da mặt mình mấy năm nay hơi khô, từ vài năm trước da mặt bắt đầu xuất hiện các vết sủi trên mặt (các nốt khô bong vảy và hơi mẩn đỏ, các nốt bé bé thôi nhé), đợt đó mình nghĩ là do mình dùng sữa rửa mặt Pond không hợp nên mới bị khô và chuyển sang loại khác thì thấy đỡ hiện tượng đó. Nhưng da mặt vẫn thi thoảng xuất hiện vài nốt đỏ trên má (nốt đỏ li ti có mủ trắng nhé) và bong vảy khô và lỗ chân lông bắt đầu to ra ở vùng chữ T. Mình vẫn nghĩ do da khô.

Đợt vừa rồi đi khám, đi khám cho vui thôi vì da mặt mình rất ít nốt đỏ, nhưng không ngờ bác sỹ bảo mình bị viêm da do con Demodex. Search trên google thì đến 50% người có con vi khuẩn này trên mặt. Đặc biệt là những bạn bị mụn, thường do Demodex gây ra.

Search trên các forum nước ngoài thấy mọi người trao đổi về bệnh này nhiều và các cách chữa trị, nhưng ở Việt Nam thì rất hiếm người biết - nhắc đến bệnh này.

Vậy mình cảnh báo các mẹ, có triệu chứng trên, đi khám kiểm tra để điều trị nhé. Tham khảo bệnh và triệu chứng bệnh ở đây nhé:

http://dalieu.com.vn/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=38&Itemid=13