Chào các chị, các mẹ ở đây. Em là nam năm nay 19t, dù vậy nhưng em vẫn bị mụn hành hạ mỗi khi hè tới, sau khi thăm khám nhiều nơi em biết được nguyên nhân là do mình vẫn đang dậy thì, chi tiết hơn thì là do nội tiết tố bên trong khiến da tiết nhiều dầu.

Ba năm trước em đã từng điều trị theo chỉ dẫn của bác sĩ và đã ngừng mụn khoảng 1 năm, cho tới năm ngoái thì nó bắt đầu lên lại và lên đặc biệt nhiều lúc mùa hè (từ tháng 5-tháng 10). Do nguyên nhân là từ bên trong nên các phương pháp skincare bên ngoài và sinh hoạt ăn uống kiêng khem đối với em hầu như không có nhiều hiệu quả mấy, hiện em chỉ sử dụng tẩy trang L oriel và sữa rửa mặt cetaphil.

Vậy nên em vô cùng mong muốn những ai có kinh nghiệm đề xuất giúp em thực phẩm chức năng/dược phẩm/mĩ phẩm nào có tác dụng khiến tuyến bã nhờn giảm tiết dầu, hiện em đang uống tpcn Acnacare được 1 tháng nhưng chưa thấy có chút tiến triển nào, em cũng đã từng điều trị bằng thuốc Acnotin (là 1 dạng isotritinoin) trước đó và cực kì hiệu quả nhưng hiện giờ em không dám dùng vì mụn còn chưa đến mức quá tồi tệ.

Bên dưới là da mặt em hiện tại, lên mụn liên tục và đa phần là mụn đầu trắng (có cồi mụn) ở 2 khắp mặt

hình ảnh
hình ảnh