Trước đây do ngu ngơ cạo lông sai cách mà mình đã bị viêm nang lông khá nhiều ở đùi, cánh tay. Trước khi cạo lông, các bạn cần chú ý thoa gel cạo lông giảm ma sát, cạo thuận chiều lông mọc và dưỡng da sau cạo. Bạn nào chưa bị thì chú ý những điều trên. Còn ai lỡ bị rồi thì để tui mách cho cách giảm viêm nang lông hiệu quả nà.

hình ảnh

Mặc quần áo thông thoáng

Luôn mặc quần áo thoáng mát, thường xuyên vệ sinh khăn tắm, khăn mặt để tránh vi khuẩn. Tạm ngưng cạo lông hay các hành động gây trầy xước, tổn thương da.

Tẩy tế bào chết

Chăm tẩy tế bào chết 1-2 lần/tuần để để loại bỏ tạp chất mà xà phòng sữa tắm chưa làm sạch hết, làm thông thoáng lỗ chân lông. Nên lựa chọn các loại tẩy tbc hạt nhuyễn, mịn để tránh làm tổn thương các nang lông đang viêm nhiễm. Mình dùng tẩy tbc Tree Hut chị Võ Hà Linh review. Xài tốt nhưng hơi đắt. Tẩy tbc bằng đường nên nó sẽ tan trên da luôn , không lo tắc cống, mùi thơm xỉu.

hình ảnh

Làm sạch

Đây là bước quan trọng nhất đây ạ. Bạn nào bị viêm nang lông phải chú ý bước làm sạch, tốt nhất là chọn những sản phẩm chứa AHA, BHA để kết hợp làm sạch và tẩy tbc hóa học cho da, loại bỏ dầu nhờn, bụi bẩn, tránh gây bít tắc lỗ chân lông. 

hình ảnh

Mình search “xà phòng chứa bha” trên gg thì ra thông tin về xà phòng Derladie và đã mua thử. Hãng claim tác dụng chính là trị mụn cơ thể nhưng mình thấy nó cải thiện viêm nang lông cũng khá oke. Tắm xong không bị khô da, mùi thơm nhẹ khá fresh.

Dưỡng ẩm

Mình dưỡng ẩm bằng body lotion 2% BHA của Paula Choice. Mùi hắc, hơi bết dính nhưng hiệu quả rõ rệt. Dùng một thời gian da sờ thấy mịn màng hơn. Bạn nào da body khô chắc sẽ thấy không đủ ẩm nhưng mình da thường nên dùng vô tư.

hình ảnh

Nếu bạn bị viêm nang lông quá nặng thì bên cạnh các biện pháp trên, nên đến bv da liễu để điều trị chuyên sâu bằng laser hoặc thuốc kháng sinh nè.