Chào mọi người,

ĐÔI LỜI TÂM SỰ

Mình là Uyên, năm nay mình 24 tuổi. Từ khi dậy thì năm 16 tuổi đến năm 22 tuổi da mình là niềm ao ước của bất kì cô gái nào khi nhìn thấy. Ai cũng hỏi em xài gì mà da đẹp thế, Chỉ cho chị với. Cho đến khi các em mụn xuất hiện. :(

Hôm nay mình thật sự rất muốn chia sẻ cùng mọi người cách trị mụn của Uyên. Vì mình đã trải qua tất cả các công đoạn, phương pháp trị mụn mà vẫn không hết cho đến khi mình ngưng sử dụng mỹ phẩm và các chất rửa da.

Nói ra các bạn có thể không tin, và không muốn làm theo. Vì mụn mà không trị thì làm sao mà hết đúng không ? Không trị mụn lỡ nó lên như nấm thì vô phương cứu chữa thì sao ?

Vậy hãy kiên nhẫn nghe Uyên kể lại quá trình bị mụn, trị mụn của Uyên và xem thử bạn đang ở trong giai đoạn nào nhé ^^. Uyên chắc chắn ai cũng thấy được bóng dáng mình đang vật lột với mụn giống Uyên ngày trước.

QUÁ TRÌNH BỊ MỤN - TRỊ MỤN

Nguyên nhân: Từ năm 18 tuổi mình có sử dụng 1 loại kem, theo như kiến thức 2 năm làm trong ngành hàng mỹ phẩm thì bây giờ mình biết đó chính là loại kem trộn ( kem trộn có rất nhiều hình thức xuất hiện, không phải cứ mua về trộn là kem trộn thôi nhé, có những loại nổi tiếng, hàng công ty hẳn hoi, vẫn là kem trộn đấy các chị em )

SAu khi phát hiện mình đã ngưng không sử dụng kem trong 2 tuần. Vậy là da mình phản ứng lại ngay.

Ban đầu da chỉ lấm tấm vài cục mụn, mình cứ nghĩ là do ăn đồ nóng nên cũng không quan tâm lắm. Chăm uống nước dừa hơn tí, uống nhiều nước hơn tí mà vẫn không thấy giảm. Chứ mình ko hề nghĩ là tác hại của kem trộn.

THỰC TẾ KEM TRỘN

Lại nói về kem trộn, thực sự bạn nào đã và đang sử dụng sẽ biết. Không có loại mỹ phẩm dưỡng da nào có thể sánh ngang về độ mịn mướt và trắng sáng của da khi sử dụng. Vì trong kem trộn có hàm lượng vô cùng lớn chất kháng sinh, kháng viêm. Mà nếu sử dụng lâu dài da của mình vô hình bị mất khả năng đề kháng, dẫn đến phụ thuộc hoàn toàn vào kem. Nếu không sử dụng da sẽ không còn khả năng chống khuẩn, đề kháng với khói bụi và các chất hại, bụi bẩn bên ngoài.

Nó gây ra tình trạng nghiện, chỉ cần không sử dụng 1 , 2 ngày hay 1 , 2 tuần là da bắt đầu nổi mụn, ngứa, nổi mẩn đỏ .... Nếu ai không chịu được sẽ sử dụng lại hoặc sử dụng sang loại kem khác. Trường hợp này cực kì nguy hiểm da.

QUAY LẠI

Quay lại với cái mặt mụn của Uyên, sau khi ăn uống đồ mát không hết, mình bắt đầu mua một số loại kem trị mụn như kem nghệ, .... ( đây là vấn đề thương hiệu nên mình ko nói tên, ko phải nó ko có tác dụng, mà là nó không hiệu quả đối với Uyên ) rất nhiều hãng trị mụn của Việt Nam, Hàn Quốc, Mỹ.... sử dụng. Mỗi sản phẩm kiên trì sử dụng 1 tuần hoặc luân phiên sáng tối nhiều loại một lúc trong 1 , 2 tháng mà vẫn không hết. Da còn trở nên mỏng, dễ kích ứng, đỏ và mụn thì bắt đầu chi chít.

Sau đó Uyên đi da liễu, người ta cho Uyên 1 bọc thuốc to thật to về uống trong một tháng - Kết quả đâu vẫn hoàn đấy. Đi thêm mấy lần nữa, cũng sử dụng sửa rửa mặt dịu nhẹ theo đúng quy trình. Mụn vẫn là mụn, da vẫn ửng đỏ lên.

Mình lên mạng, thấy người ta chỉ uống thuốc tránh thai sẽ giúp điều hòa lại nội tiết tố, Uyên uống rồi kết hợp các sản phẩm trị mụn (đúng nghĩa tè le hết- vì các bạn bị mụn mới hiểu được cảm giác ngay cả lúc ngủ còn mơ thấy mấy cục mụn thì 1 ngày 24 tiếng quả là dài như mấy tháng. Rất khó để kiên trì sử dụng 1 loại mỹ phẩm trong thời kì này quá 1 tháng.) Mụn có giảm đi chút ít. Mình uống 3 tháng thì ngưng vì thấy không hiệu quả. Mà sợ lạm dụng thuốc nhiều quá không tốt.

Xong, lại lên mạng, người này người kia chỉ là uống kẽm. Thế là mua hẳn một hộp kẽm về uống. Lăn lóc ngày này qua ngày kia. Hết cục mụn này đến cục mụn kia, hết vết thâm này đến vết thâm kia vẫn không hết.

Rồi nào thì đắp mặt nạ, bôi mật ong, dưỡng da 7 bước Hàn Quốc, ra đường lúc nào cũng tuân thủ thoa kem chống nắng.

Trang điểm lúc nào cũng phải đủ các bước dưỡng da, kem chống nắng, che khuyết điểm không thì mình không tự tin nhìn ai hết. :( Òa òa. Mà nghiệt ngã với mấy đứa bị mụn là DA CỰC YẾU

Mỹ phẩm make up có tốt cỡ nào, kem chống nắng có tốt cỡ nào, sữa rửa mặt có dịu nhẹ cỡ nào thì vẫn khiến da mình nổi mụn ÙN ÙN.

KẾT THÚC

Mình đã sống chung với mụn hơn 1 năm, da mặt cũng thâm đen xám xịt. Mình bắt đầu nản. Một hôm nằm suy nghĩ về những người mình hỏi. Có rất nhiều người hầu như không sử dụng mỹ phẩm mà da vẫn cực đẹp.

Hồi nhỏ, hoặc những em bé . Tại sao da nó đẹp ? Là bởi vì nó không bị tác động bởi mỹ phẩm, hóa chất.

Mình liều 1 phen. Bắt đầu không sử dụng bất kì loại mỹ phẩm nào.

KHÔNG

1. Không sữa rửa mặt

2 Không mỹ phẩm dưỡng da

3. Không make up

4. Không kem chống nắng

5. Không bôi linh tinh hay bất cứ thứ gì lên mặt.

NÊN

1. Sử dụng dầu tẩy trang hoặc dầu dừa để massage da trong khi rửa mặt 1-3 phút.

2. Dùng khăn rửa mặt ( loại khăn sữa em bé để tốt cho da)

THỜI GIAN

Ngày đầu tiên: Da đã mụn mà không sử dụng sửa rửa mặt thì như cực hình. Nhờn tùm lum. KHÔNG. Nhờn thì đi rửa mặt rồi lấy khăn lau khô.

Ngày 2, 3, 4, 5, 6 .... 1 tuần, 2 tuần: nếu bạn đã chịu đựng được đến giai đoạn này thì chúc mừng bạn. Đã thành công 50% rồi đấy.

Đặc điểm của giai đoạn này là mụn vẫn sẽ nổi lên, nhưng bạn đừng vội mà quay lại với mỹ phẩm. Hãy kiên trì nào. Bạn có để ý không, da bạn bắt đầu không bị ửng đỏ nữa rồi đó.

Tuần 3, 4, 5, 6.... bạn đã thấy mụn lặn hết rồi. Lâu lắm mới có 1, 2 cục mụn cứng đầu nổi lên. Mặc kệ nó, mình cứ làm việc của mình thôi. Cứ rửa mặt rồi đi ngủ.

Tuần 7, 8, 9, 10, 11, 12.... Vết thâm bắt đầu mờ dần rồi. YEAH..... Giờ thì có thể thoải mái đắp mặt nạ 2 lần 1 tuần rồi.

LƯU Ý

Vì da mình vẫn còn nhạy cảm nên các bạn lưu ý KHÔNG ĐẮP MẶT NẠ QUA ĐÊM

Không đắp quá 30 phút.

Và còn nhiều lưu ý khác có thể mình chưa nhớ. Nhưng chắc 1 điều là không sử dụng mỹ phẩm - Hoàn toàn nói KHÔNG với makeup trong giai đoạn này.

----------------------------

Chúc các bạn thành công và xinh đẹp hơn nhé.

Hi vọng 1 tháng, 2 tháng , 3 tháng sau sẽ nhận được những phản hồi tốt từ các bạn.webtretho