Mụn thì có nhiều loại khác nhau, nhưng một đối thủ nặng kí khiến nhiều chị em phát rồ lên đó chính là mụn ẩn, hay mụn chìm. Mô tả đặc điểm nhận dạng của kẻ thù này sơ sơ đó là:

Mụn không viêm ở tình trạng ban đầu, chỉ hơi sưng trên bề mặt da.

Có nhân mụn nằm sâu và ẩn chặt trong nang lông.

Không gây đau.

Kích thước nhỏ và thường mọc theo từng cụm trên da mặt.

Những đặc điểm trên sẽ tạo nên một bề mặt da sần sùi, không được mịn màng. Nhiều bạn thường không chịu đựng được hay dùng tay để xử lý mụn, không đúng cách làm cho da khu vực có mụn bị viêm, từ đó hình thành nên vết thâm, tấy đỏ và chuyển dần sang mụn mủ viêm gây đau nhức.

Vậy có cách nào tiêu diệt mụn ẩn tại nhà nhanh chóng không? Hãy để mình chia sẻ một vài cách ứng dụng khá hay sau đây để tham khảo thêm nhé:

Trị mụn ẩn với các sản phẩm có chứa AHA/BHA:

Những sản phẩm trị mụn có chứa BHA/ AHA sẽ giúp tác động sâu vào tầng dưới của da, giúp nhân mụn được đẩy lên trên bề mặt, dễ dàng loại bỏ được mụn ra khỏi da. Tuy nhiên, quá trình đẩy mụn khi sử dụng BHA/ AHA thường dễ bị nhầm lẫn với da bị kích ứng hoặc dị ứng. Nhiều người tỏ ra khá lo lắng khi chỉ vài ngày sử dụng thấy tình trạng mụn trầm trọng hơn và từ bỏ, bên cạnh đó thấy da mặt trở nên sần sùi và thô ráp - đây là tác dụng phụ thường gặp phải khi sử dụng sản phẩm trị mụn có chứa AHA/ BHA, bạn cần phải tăng cường dưỡng ẩm cho da hơn nữa.

Bởi thế nói nhiều người trở nên VÔ CÙNG CỰC NẢN khi gặp phải tình trạng tương tự mà mình có đề cập ở topic:

http://www.webtretho.com/forum/f3268/tri-mun-ma-khong-biet-phan-biet-kich-ung-voi-di-ung-san-pham-thi-muon-doi-khong-het-2021326/

Bên cạnh đó thì trong giai đoạn mà bạn sử dụng những loại kem trị mụn ẩn có chứa AHA/BHA cần lưu ý giữ da tránh nắng mặt trời. Vì tác dụng phụ của công thức hoá học sẽ làm da dễ mẫn cảm hơn với ánh nắng, một số người không dùng kcn hay bảo vệ che chắn thì rất dễ làm tổn thương da, gây ra nám, sạm da,...

Đắp mặt nạ thanh lọc và phục hồi da:

Mình biết là nhiều người trị mụn với rất nhiều phương pháp khác nhau trước đây, bởi chẳng có một công thức chung cho tất cả mọi người trong việc trị mụn cả. Nhưng chính việc thay đổi sản phẩm này qua sp nọ đã làm da bạn yếu đi, nếu bạn muốn tiếp tục việc điều trị mụn thì lời khuyên là nên đắp mặt nạ thanh lọc và phục hồi da như mặt nạ sữa chua, mặt nạ mật ong,... những thành phần tự nhiên luôn là liều thuốc tốt nhất để phục hồi da mặc dù thời gian lâu nhưng hiệu quả và an toàn.

Bạn có bao giờ nghĩ rằng mình đang vệ sinh sạch sẽ chưa?

Trị mụn là một nghệ thuật và người trị là một nghệ sĩ, chẳng ai hoàn hảo trong việc chăm sóc da, nhưng tối thiểu bạn phải đảm bảo rằng da mình luôn sạch nếu muốn loại bỏ vấn đề mụn. Không những là rửa mặt sạch mà còn là chắc chắn chăn, gra, gối đệm,... những thứ sẽ tiếp xúc trực tiếp với da mặt bạn luôn an toàn và không gây nhiễm khuẩn.

Xông hơi da mặt giúp trị mụn ẩn:

Vâng, trị mụn có nhiều cách nhưng theo các bà mẹ ở bên Mỹ - mấy bạn này da dẻ lúc nào cũng trắng hồng không tì vết là tại sao biết không? Xông hơi đó các quý chị em ơi, xông hơi da mặt với tinh dầu hay chỉ với nước nóng mỗi ngày cũng đủ để làm da sạch hoàn toàn. Nhiều người cho rằng việc này sẽ khiến da bị lỗ chân lông to. Xin thưa đó là do bạn không biết cách thôi, xông hơi đúng cách thì lỗ chân lông siêu nhỏ mà da lại sạch mịn nữa, bạn áp dụng thủ thuật nhiệt độ giảm dần sau khi xông hơi - nóng - ấm - lạnh.

Kiên trì:

Trị mụn mà gặp các vấn đề liên quan tới kích ứng da hay đẩy mụn trồi lên thì đảm bảo khối người bỏ cuộc giữa đường. Mụn không phải là con đường ngắn, ít nhất cũng tầm một tháng cho việc trị mụn cũ và ngăn ngừa mụn mới, bên cạnh đó còn tiêu diệt sẹo sau mụn lại là vấn đề khác.

Cốt lõi là bạn vẫn phải đảm bảo da mình khoẻ trước tiên rồi sau đó hẳn tiến hành các biện pháp trị mụn, người ta hay nói tiên trách kỷ hậu trách nhân, bạn không đảm bảo được ở chính bản thân thì đừng lân la tìm sự trợ giúp.

Hihi :)