Chào các anh/chị/em bạn bè gần xa trên wtt. Đây là lần đầu tiên e viết bài trên wtt nên nếu có dài dòng ko hay thì mn thông cảm giúp e với nhé ^^!

Em năm nay 24t. Có thể nói e là 1 đứa con gái vô cùng dễ tính và xuề xòa ;)) chỉ khi nào đi tiệc, cưới, sn, chỗ đám đông e mới chăm chút cho vẻ ngoài make up này nọ còn bt ở nhà hoặc ra đường 1 mình e chả quan tâm lắm. Nên là chưa bao h e biết đến dưỡng da là gì, chưa xài bất cứ sp gì thậm chí đến sữa rửa mặt cũng ko xài, kem chống nắng ko xài. Tuy nhiên sắp tới e chuẩn bị đi làm ngân hàng có khi fai make up cả ngày trời nên e bắt đầu quan tâm đến da mình hơn vì e làm gdv nên cái mặt tiền cũng khá quan trọng ^^

Tình trạng da của e như sau: vì e chả bao h quan tâm chăm sóc da mình nên e cũng chưa bao h đi soi da lun nên ko biết da mình là da gì nữa. Nhưng theo e tìm hiểu chắc e da hỗn hợp, e bị nhờn 1 ít ở mũi từ sống mũi kéo dài đến gần gò má, còn những chỗ khác bt hơi khô 1 xíu. Mặt e mũi và từ sống mũi đến gần gò mà li ti mụn cám, thỉnh thoảng có mụn đầu đen, lỗ chân lông những chỗ đó hơi to, thỉnh thoảng nóng mặt mới nổi 1,2 cục mụn đỏ nhưng e toàn kệ mấy ngày sau là chả thấy nó đâu chắc chui lại dưới da :)) trên trán thì mụn ẩn nhiều nhưng ko thấy rõ. Mặt e cũng ko đen nhưng kiểu bệnh mệt mỏi da thiếu sức sống, ko đều màu 2 bên gò má thì lúc trắng lúc vàng :)), da mặt thì cứ èo uột vàng vàng sao í ko sáng mịn, mắt thì ko có bọng mắt nhưng thâm thôi rồi (e hay thức khuya xem phim :D). Nói chung nhiều ng nói ko ai hiểu da mình bằng chính bản thân mình nhưng e thì lại ko rõ lắm vì trước h ít quan tâm ít tìm hiểu nên chỉ có thể miêu tả sơ như thế.

Sau mấy ngày tìm hiểu trên wtt, hix, e thật sự loạn lun, quá nhiều sp dưỡng da ko, ko biết nên chọn loại nào. 1 tháng nay e đang dc tặng bộ set kit laneign làm trắng và srm Korean Gingsen nhân sâm. E đang xài thấy bt, ko dị ứng ko nổi mụn j cả laneign xài hết kit rồi cũng ko thấy cải thiện mấy. Lúc đầu e thấy laneign ko nổi mụn e nghĩ chắc xài tốt e đi mua thêm 1 chai nước hoa hồng loại bự về nữa chứ :)) Nói chung là e ko hiểu da mình lắm nên e cứ thấy bình bình thường thường :)) chỉ cần sp nào ko khiến da e nổi mụn dị ứng là e nghĩ chắc nó ok :D.

Sau khi tìm hiểu và hơi bị nhức đầu nên e dừng lại ở 2 sp SK II và Estee Lauder e thấy nhiều ng review khá tốt nên e mún xài thử. Nên e vạch ra định hướng tương lai chăm sóc cho mình như sau:

- Buổi tối: srm Ginseng (vì vẫn còn nhiều) -> toner Laneign (vì e mới mua chai bự nên xài cho hết -> SK II treatment essence -> EL advance repair serum -> EL advance repair eye -> kem dưỡng ẩm (cái này e chưa biết xài loại gì, mn tư vấn giúp e nhé)

- Buổi sáng: quá trình tương tự như trên nhưng sắp tới e đi làm nên sau các bước trên e bôi kem chống nắng netrogena -> kem lót (cái này e cũng chưa biết nên xài của hãng nào) -> BB cushion Laneign -> xịt khoáng trà xanh innisfree. (E đi làm nên cần trang điểm nhưng ko muốn quá dày nên chỉ muốn đánh BB thôi cho mỏng vì cả ngày 8 tiếng nên e nghĩ cần nhiều bước dưỡng da vậy để bảo vệ)

- Trong tuần sẽ có 1 ngày e xài Innisfree jeju volcanic để lấy mụn cám và đầu đen. 2 ngày đắp mặt nạ ngủ water bank của Laneign. 1 ngày tẩy da chết (cái này e cũng chưa biết xài hãng nào)

Xong, đó là quy trình e nghĩ mình sẽ thực hiện trong thời gian tới. Vì thế e muốn tham khảo ý kiến mn trước, e xài lung tung đồ như thế có ổn ko ạ. Tất nhiên e sẽ mua sample hết trước để thử xem có hợp da mình ko. Mn tư vấn giúp e với nhé, nếu ok e mới bắt đầu đi mua và thực hiện. E cám ơn mọi ng nhiều ạ (bài dài quá huhu)