Chào các chị các mẹ ạ,

Em xin tự giới thiệu, em sinh năm 95 và đang học Ngoại Thương Hcm, năm hai. Em thú thực với mọi người là kì thi dí sát đít tới nơi em rồi (em học vượt trong hè) :-&, nhưng đọc lướt một số bài viết và comment của mọi người làm em bức xúc quá, bỏ hẳn nửa đêm học bài để lên đây giãi bày cho mọi người nghe! Bài viết của em có thể dài, nhưng em tin là xứng đáng để mọi người đọc hết và trao đổi, xem xét lại thói quen sử dụng, lựa chọn mỹ phẩm của mình ntn.

Em cũng giới thiệu luôn cho có cơ sở mọi người tin tưởng, mặc dù đang học chuyên ngành Kinh tế đối ngoại, niềm đam mê chính của em vẫn là về da và sắc đẹp. Thời gian em lên mạng tìm hiểu, xem video, blog, đọc sách trong nước lẫn nước ngoài (rất rất nhiều).. liên quan đến lĩnh vực này đã hơn 2 năm rồi, nên ít nhiều cũng có tí nền tảng. Bạn bè và người thân thường tìm đến em để hỏi han kinh nghiệm lời khuyên. Và em cũng cảm thấy niềm vui của mình chính là khi có thể giúp người khác đẹp hơn, có cuộc sống tốt hơn.

Người Việt hay có câu cửa miệng để khoe khoang: "Gái Việt là xinh tự nhiên nhất, gái Hàn đẹp giả tạo thôi", nhưng em lại có quan điểm ngược lại, và thực tế em rất hâm mộ và thường xuyên nghiên cứu cách làm đẹp của xứ sở này. Mối quan tâm của phụ nữ cho ngành công nghiệp làm đẹp ở đây rất cao, và họ rất thường xuyên cung cấp cho người dân những thông tin bổ ích, thiết thực. Ví dụ, "Get it beauty" là chương trình về sắc đẹp nổi tiếng nhất của HQ, và mỗi tập phát sóng có vài chục chị em phụ nữ tham gia thực tiếp trong show (chứng tỏ họ rất quan tâm và đầu tư cao), mỗi tập đều mời các chuyên gia làm đẹp, chuyên gia trang điểm (tức có bằng cấp, kiến thức và uy tín) chia sẻ mẹo làm đẹp. Kết quả thế nào?? Hầu hết mỗi người phụ nữ Hàn đều được trang bị kiến thức làm đẹp ngay từ sớm, và dù có sử dụng mỹ phẩm nhiều, có thức khuya stress.. (như stars, idols) thì làn da của họ vẫn là nỗi mong ước của bao người! Đó là do làm đẹp phải đi đôi với kiến thức. Thật sự mà nói, hồi nào đi ra đường mà gặp người Hàn du lịch ngang qua thì em chỉ có nước rụng rời luôn, phải nói là da vừa trắng vừa mướt (rõ ràng không thể bảo là photoshop) !! Chứng tỏ người ta hoặc rất biết cách làm đẹp hoặc rất biết cách makeup.

Ở Việt Nam thì sao?...

Người Hàn dù gen không đẹp, nhưng ai cũng biết cách làm đẹp lên, khiến cho thẩm mĩ cả xã hội đều tăng cao. Người Việt trời phú có nét đẹp nhưng hoặc là để tự nhiên (nên nét đẹp cứ mãi là đẹp...thường thường thôi, không bh lung linh lên luôn như sao Hàn được), hoặc là tự mình làm xấu mình đi, do xài không đúng mỹ phẩm, hoặc không biết bảo vệ bản thân tốt trước môi trường ngày càng khắc nghiệt... Ở Việt Nam không biết có ai đã trở thành chuyên gia trong lĩnh vực làm đẹp, định hướng tiêu dùng cho xã hội chưa? Mỹ phẩm Hàn Quốc du nhập qua nước ta quá nhiều, cứ phải gọi là tràn ứ, nhưng có ai chịu đi tìm hiểu các kiến thức cơ bản, hiểu mỹ phẩm Hàn như người Hàn, hay mua nhào hoặc hỏi qua đứa bạn cái là xong. Ở mình muốn có kiến thức cũng thật không dễ dàng gì.. vì chả có một kênh thông tin uy tín chính thống bài bản cả. Phải bỏ nhiều thời gian lặn lội ở các kênh ngoài nước nhưng các chị em bận rộn quá, không chịu đi tìm hiểu nhưng lại cứ đi mua mĩ phẩm tràn lan...

Một ví dụ từ cô bạn em, vốn tủi hổ vì da hơi ngăm so với bạn bè trang lứa. Bạn ý leo lên hết web này đến hỏi ng kia coi mẹo vặt làm đẹp từ nhiên nhiên. Bữa này đắp nha đam, ăn nha đam suốt tuần, mai thấy bài nói đắp đậu đỏ trắng như NTrinh thế là lật đật đi mua thêm nửa kí đậu (may chưa dị ứng!!) Mới đâu 2,3 tuần chỉ thấy da mướt mát thôi chứ chưa trắng "thần kì" như "thiên hạ đồn", thế là nóng ruột quá lại nghe chị kia bảo xài cái này tốt lắm, không rõ thực hư thế nào cũng bấm bụng đập heo mua 1 lọ mấy trăm ngàn vác về (sau em xem mới biết sp làm trắng dành cho lứa tuổi trung niêm - tức line cho anti-aging ạ =.=). Trắng thì cũng trắng ra đó, nhưng ko biết giữ gìn, dùng nhiều thứ cùng 1 lúc, da giờ yếu ớt như càng liễu trc gió, ăn nắng phát một giờ nhìn còn đen hơn xưa luôn!!

Tào lao hơn phải kể đến việc hỏi xin review của các chị em- mà thường ko hiệu quả chút nào hết là cái mà em muốn nhắc đến tiếp theo đây. Ví 1 mẹ đăng hỏi lọ ABC xài có tốt không, 4 người bảo tốt, 4 người khác bảo không, 2 người khác lại đề xuất 2 loại XY và DE khác nữa, thử hỏi nên làm thế nào?? Đương nhiên mỗi người khác nhau sẽ có cơ địa, loại da khác nhau và sở thích khác nhau, và không chắc những ng khác có kiến thức tốt hơn mình, mà chỉ thông qua vốn "kinh nghiệm" nghèo nàn. Hãm hơn là có nhiều cmt mang tính chất pr review để buôn bán trá hình mà nhiều chị không để ý nữa cứ bay vào hỏi lung tung, thành ra tiền mất tật mang. Đó là lí do tại sao kem trộn lại cực kì phát triển ở mình, các hotgirl chỉ cần đăng hình chỉnh sửa 360 ptshop tung tóe, (dù da đẹp thật cũng cam đoan ko bh xài kem mấy mẻ bán) up mấy cái review ngọt ngào của khách. (Thử nghĩ xem, một sp làm đẹp muốn có tác dụng nhanh lắm phải 2 tuần đến 1 tháng mới có tác dụng, làm sao mấy em teen mới mua về xài mới 1 lần và trong vòng 7 nốt nhạc đã review phản hồi sp lên mây!!) Vậy mà bao nhiêu chị em tin tưởng bay vào mua, dù giá cả còn đắt ngang mấy nhãn hiệu cực kì nổi tiếng và uy tín ở store khác!! Review từ các beauty blogger ở Vn đa số ko đáng tin nha. (sẽ có 1 bài viết em ca về cái này-nếu mng còn qtam)

Cá nhân em đi store, hỏi bn chuyên viên tư vấn da đứng quầy, nghĩa là còn đc hãng đưa đi học đôi chút về kiến thức làm đẹp để tư vấn khách hàng, vậy mà 1 chị nói da em da dầu, chị kia nói da khô, 1 chị store khác lại bảo hỗn hợp... Có chị em nào xài mĩ phẩm có thâm niên rồi vẫn ko biết da mình loại da gì, tone da lạnh hay nóng ko vậy?

Hình như nói nhiều quá rồi, sợ mng đọc mệt. Túm lại, em không cổ xúy nước nào, và đưa HQ ra chỉ làm ví dụ thôi. Ý em nói, cái ta cần là học hỏi thái độ như chị em Nhật Bản, Hàn Quốc, tìm hiểu kĩ càng rồi mới sử dụng các sản phẩm làm đẹp. Vì suy cho cùng có làm đẹp bao nhiêu, mỹ phẩm đều là những con dao hai lưỡi. Người tiêu dùng Việt dường như là quá thiếu kiến thức, thiếu chính kiến và đang lạc lối chăng, mới dễ bị dẫn dắt bởi các xu hướng ngoại nhập và miệng lưỡi những người bán hàng? Trên đây là những ý kiến chủ quan của em, nếu được chị em ủng hộ nhiều, em sẽ đăng truyền kì những bài viết khác để chia sẻ kiến thức mà em học được. Nếu có ý kiến khác, mọi người cmt với tính chất xây dựng và chia sẻ thì em sẽ rất biết ơn ạ!

Em xin cảm ơn mng đã đọc hết :Embarrassment::x