Mật ong là nguyên liệu quý được chị em tin tưởng để bảo vệ làn da của mình, không chỉ nuôi dưỡng da từ sâu bên trong, mật ong còn giúp da tay, da chân chống lại các vi khuẩn.

Sử dụng mật ong kết hợp với dầu dừa là phương pháp tự nhiên hữu hiệu để nuông chiều làn da bạn trong mùa đông, tránh trường hợp da bị khô, tróc vảy, giúp da được dưỡng ẩm và mịn màng hơn.

Bảo vệ da khỏi những tác hại từ môi trường

Nếu chỉ có chăm sóc da mà không biết cách bảo vệ da khỏi những tác động từ môi trường như nắng gió, khói bụi thì da bạn rất có nguy cơ bị xỉn màu, mất nước và khô hơn. Chính vì vạy, để việc chăm sóc da đạt được hiệu quả tối đa bạn nên chú ý đeo khẩu trang, đội mũ và bảo vệ da mặt bằng những lớp kem chống nắng ngay cả trong mùa đông giá lạnh.

Uống nhiều nước

Nước có khả năng thanh lọc các chất độc tố trong cơ thể. Vào mùa đông, việc uống nước thường không được đều đặn do không có cảm giác khát, tuy nhiên dù thời tiết nóng hay lạnh bạn vẫn phải đảm bảo cho cơ thể từ 1.5 lít nước trở lên để đảm bảo hoạt động của các cơ quan trong cơ thể.

Ăn nhiều rau xanh

Thực đơn rau xanh cung cấp dưỡng chất giúp da khỏe mạnh. Ảnh minh họa

Vào mùa đông, thời tiết lạnh giá, nhiều bạn trẻ thường có sở thích ăn những đồ cay nóng, tuy nhiên, việc ăn quá nhiều những món ăn này sẽ ảnh hưởng không tốt đến cho sức khỏe đặc biệt đối với da mặt của bạn. Thay bằng việc chọn lựa các đồ ăn cay, nóng, bạn có thể lên thực đơn bằng những món rau xanh tươi mát để cung cấp lượng chất giúp cơ thể khỏe mạnh và thân hình cân đối.

Không rửa mặt bằng nước quá nóng

Rửa mặt bằng nước ấm giúp da mềm mại và sạch sẽ hơn. Ảnh minh họa

Rửa mặt bằng nước ấm sẽ giúp lỗ chân lông trên da mặt được giãn nở, rửa sạch các lớp bụi bẩn bám trên da mặt. Nhưng khi vào mua đông, rửa mặt bằng nước quá nóng sẽ khiến cho da bạn nứt nẻ, phá hỏng kết cấu da, thậm chí có thể khiến da bị mẩn ngứa.

Ngủ đủ giấc

Vào mùa đông, khi thời tiết quá lạnh khiến bạn có cảm giác khó ngủ, điều này sẽ khiến cho da bạn xấu đi, bọng mắt thâm quầng và gây ra nhiều vấn đề khác về sức khỏe của cơ thể. Việc ngủ đủ giấc sẽ giúp bạn đẻm bảo được sức khỏe và nhan sắc của mình để không còn những nỗi lo về da trong thời tiết giá lạnh. Bên cạnh đó, bạn cũng nên dành mỗi ngày từ  Bên cạnh đó, bạn cũng nên dành mỗi ngày từ 1-2 giờ đồng hồ để tập thể dục đều đặn, điều này sẽ giúp bạn có một sức khỏe dẻo dai hơn trong mùa đông sắp tới.