Chào cả nhà, em đang đau khổ và rầu rĩ vì bị mụn quá. Em bị mụn từ cấp 2 có lúc nặng lúc nhẹ, chưa bao giờ bị nặng như thế này. Em xin kể chi tiết giai đoạn mụn cho mọi người biết

tháng 11/2015 em bị nổi mụn mủ nhiều chi chít ở cằm, chỉ cần căng da cằm là nhìn thấy cộm trắng ở dưới da, nó sẽ nỏi lên thành nhân mủ. trên mặt nhiều mụn ẩn, đầu đen, da sần sùi, dầu nặng, lcl to. Đi spa họ lăn kim vùng mặt, peel da dùng cằm. Em chỉ làm 1 lần thôi, thấy da ổn lên chút, nhưng sau đó lại nổi như cũ. Em bỏ spa.

tháng 12/2015 em mua differin về tự bôi mặt và mua mỡ trăn lily bui về dưỡng ẩm, da lúc đầu nổi sần hết lên, riêng phần cằm là nổi bọc mủ, hết chỗ này tới chỗ khác tái đi tái lại.

nghe mọi người nói differin phải bôi 3 tháng mà e ko thấy đỡ gì

tới tháng 3/2016 đi da liễu TW khám bs Hiền trưởng khoa da liễu. Bác sĩ kê đơn

1/ srm farmona

2/ erylik bôi mụn buổi tối

3/ kem motbi bôi mụn sáng

4/ heparos bổ gan uống ngày 2v chia 2 lần (60v)

5/ katrozax uống liên tục 3 ngày mỗi ngày 1 viên rồi nghỉ 1 tuần (12v)

hết 1tr4. sở dĩ em bị viêm gan b, men gan rất cao nên bác sĩ ko cho uống vitamin A liều cao được. Bs bảo uống cái đó thì da mịn màng, tùy người bị phát mụn thời gian đầu thôi, nhưng e ko uống được thì chỉ chữa túc tắc.

hết t3 e thấy mụn ko thuyên giảm mấy. cằm vẫn liên tục nổi nhiều mụn bọc và bị chai đen. Lại khăn gói xuống HN khám bs Hiền. BS kê thêm cho

1/ Kem đặc trị mụn Farmona bôi sáng tối

2/enzoxid 5 bôi mụn tối

3. goldmax chứa retinol bôi mụn sáng chiều

4/ uống cengreen ngày 2v chia 2 lần

5/katrozax uống như trên

6/ metronidazole kháng sinh ngày 4v chia 2 lần (cái này e uống bị buồn nôn chóng mặt, ăn ko ngon miệng nên thôi)

7/ srm vẫn như trên

Tổng hết 1tr120k

E uống được 1 tuần vì thấy chóng mặt nên ngừng. bế tắc tuyệt vọng, e quyết định đi nặn mụn ở spa tay nghề cũng ổn, trước e hay làm mặt ở đấy, mỗi lần nặn xong da dẻ khá lên hẳn.

E nặn lần 1, sau 1 tuần da nổi thêm ít mụn

E nặn lần 2 họ khuyên chiếu Ánh sáng Elight, thế là chiếu thử 1 buổi

Ngày 29/04/2016 E nặn lần 3 và điện di C theo liệu trình của họ

Nhưng sau 3 lần, da ko đỡ, bị thâm đỏ hai má, nổi mụn khắp trán má, nổi thêm ít mụn bọc ở cằm, dạng mụn nang mủ trắng ạ. Da sần sùi, mụn liti, vẫn cực dầu và lcl cực to.

Ngày 30/04/2016 E lại xuống HN lần 3 khám PGS. TS Trần Văn Tiến, bác xem đơn 2 lần trước và bảo e vẫn uống được và bỏ cái khiến e gây chóng mặt. Vì men gan e cao bs kê cho e uống

1/ Roman C 30 gói, ngày 1 gói

2/ Pohepa ngày 2v chia 2 lần (60v)

và uống thuốc như đơn 2. Bác nói thuốc nào mà e ko dùng còn nguyên mang lên đây bác bảo ngta hoàn tiền cho.

Tổng hết 800k thì phải.

E qua thêm Da liễu HN, có BS Nhung CKI khám, thì chị ý bảo đơn cũ vẫn uống được, và kê cho e 2 cái

1/ Blemish control kem đặc trị mụn khẩn cấp

2. Bamboo scrub tẩy da chết tuần 1 lần (cái này kê thêm vì chị ý khuyên 1 tuần tới bv chăm sóc da 1 lần nhưng e bảo e ở xa ko đi được nên chị ý kê cái này tự dùng ở nhà)

3. tiếp tục bôi enzocid

2 lọ kia hết 1tr50k, nhưng e ko mua vì tốn kém quá. ko biết nên mua ko nữa

Lúc này e thật sự tuyệt vọng, da mặt tệ quá rồi, đi khám gặp bác sĩ mà e vừa kể bệnh vừa khóc. Bs cũng an ủi. Về nhà e chỉ trốn trong phòng, rồi lại khóc. Cảm thấy mệt mỏi, buồn chán, ko muốn làm gì, Bố mẹ thấy con gái buồn cũng ko bắt con gái làm việc nhà, ko hỏi tình trạng mặt nữa. Giờ em ko đủ tự tin ra ngoài, mắt và da nhạy cảm với ánh sáng. E suy sụp và đêm nào cũng nằm mơ thấy mình đi trị mụn.

Em đọc trên này thấy có bạn uống rau dấp cá hết mụn, e cũng định nhưng lại sợ loãng máu. E lại đọc thấy có bạn uống cà gai leo hết mụn, cái này lợi gan, gan e yếu nên e cũng mua về uống xem thế nào. E mới uống được 2 tuần ạ.

Buồn chán quá các mẹ ạ, chỉ ước ao có 1 làn da ko mụn, có thể nhìn thẳng người đối diện để nói chuyện. Cả tuổi trẻ lúc nào cũng mụn, buồn quá. Ngoài mụn ra, em còn bị viêm gan B thể không hoạt động, u nang tuyến vú, ra mồ hôi chân tay nặng. E thấy khổ sở, mệt mỏi vì phải chống lại nhiều bệnh quá. Chia sẻ lên đây hi vọng có người đồng cảm và chia sẻ cùng em.