em chào các chị ạk, tầu ngầm rất nhiều và rất lâu trên dd nhưng hum nay e mới đăng kí tham gia, e có nỗi đau khổ này mong các chị giúp e với

chả là thế này, e bị mụn bọc từ năm lớp 7, đến bjo e đã tốt nghiệp đại học đc gần 1 năm rồi, nhưng chỗ mụn bọc và số lượng mụn bọc mọc lên hàng tuần trên mặt em vẫn không thay đổi. Chả như người khác, ngoài mặt ra thì toàn thân e đẹp lắm, sáng bóng ko 1 tì vết nào. Nhưng mỗi cái mặt tiền thì ko thế nào thuyên giảm, mụn trên mặt e mọc chủ yếu ở vùng chữ T, nhất là cằm và trán thì chỉ mọc mụn bọc, ai đời nó tranh nhau mọc, mọc ko ngưng, ko ngừng nghỉ và chúng ko thấy mệt các chị ạk :((

e đã đi khám da liễu rồi nhưng ko thay đổi đc gì cả

-lần 1, năm lớp 11, khoa da liễu của bv bạch mai,bs hà, đợt điều trị kéo dài là 6 tháng, e đi khám 4 lần, e chỉ đỡ, đỡ thui chứ ko hết trong tz uống, điều trị và gặp bác sĩ, nó sợ bsi hay sao í, chứ ko gặp nữa nó lại lên :((, hết thuốc nó lại lên, mà thuốc uong vào e toàn bị đái dắt thui àh :((

-lần 2, cuối năm lớp 12, viện da liễu, ở phương mai, bs hương, đợt điều trị 4 tháng, khám 3 lần, e ko đỡ 1 tẹo tèo teo nào, ko di chuyển từng cái mụn nào, lần cuối đi khám bác sĩ bảo e là cứ yên tâm về đi, 2, 3 năm nữa hết tuổi dậy thì thì sẽ hết mụn, k hết thì lại đến đây :(( e gét bà ấy :((

-lần 3, sv năm thứ 1, e đi khám da liễu ở bv 108, chả nhớ tên bs là j, đợt điều trị là 6 tháng, 1 tháng khám 1 lần, uống thuốc trong tz đó e thấy rất mệt, mụn có đỡ nhiều, nhưng sau khi hết thuốc khoảng 2 tháng thì mụn lại ồ ạt quay lại, vui vẻ mọc tiếp và chiếm lĩnh chỗ mụn ở trán và cằm

đơn thuốc e chẳng còn để kể với các chị

Em cũng rất chăm chỉ đi khám đông y, thuốc bắc e chăm uống lắm nhưng tác dụng của nó thì cực chán, mặc dù mỗi lần uống là 1 cực hình

e luôn luôn uống đủ 2-3l nước 1 ngày, nước cam, dứa.... thực đơn ăn uống e kiểm soát rất chặt chẽ

e cũng rất chăm chỉ ăn bổ sung món trứng gà mật ong, nghệ hấp mật ong như các chị chia sẻ, da cũng hồng hào, nhưng càng hồng hào thì vết thâm càng rõ, mụn càng đỏ và to

chị họ em, những năm trc, đi hàn quốc và nhật bản thường xuyên, luôn mang về cho e các mỹ phẩm chăm sóc da mụn của nhật, hàn, rong biển, tảo,1, 2 lần đầu dùng thì tiêu mụn đc tí, sau nhờn rùi hay sao í mà nó chẳng hề lay chuyển đc mụn j cả. vẫn đều đặn 1 tuần mọc 2, 3 cái mụn bọc

e cũng thử dùng sp của vichy, trên trán thì đỡ dc 1 tẹo, chứ ở cằm nó lì quá thể, lại còn mọc thêm để công kích e nữa :((

các c bên sf khen lắm, nên cũng dùng, quýt, cần tây... ban đầu dùng thì đỡ, sau càng dùng thì lên như bt, vô thưởng vô phạt

còn cái lọ rau xanh và bôi trị mụn chả nhớ chi tiết của lô hội flp thì đúng là điên rồ, phát thêm mụn ở 1 bên má nữa

bên nhà tinh dầu khen lắm nên e cũng thử, tinh dầu trà, cúc la mã nhưng sau đó thì chỗ mụn tịt nó lại bị khô và nhăn nhúm vào, r thâm sợ lắm, thâm này chắc theo cả đời

có bôi hồ nước của 1 chị chia sẻ, cũng đỡ tùy mụn, xẹp ngay dc vài cái nhưng ko hết hẳn đc

hay tại da mặt e độc quá? chỉ da mặt thui chứ bt muỗi đốt ở chân tay thì chỉ hum sau la ko còn dấu vết

....

ngồi kể lại quãng tz chiến đầu vs mụn mà e buồn lắm, tháng 5 dương lịch mà e đi làm rồi, tháng 10 âm là e chống lầy rồi :(

người ta sắp đi làm thì vui vui vẻ vẻ, shopping quần áo, còn e thì suốt ngày lần mần lên diễn đàn để tìm cách trị mụn

các chị biết những j, cách j, để trị đc chỗ mụn bọc ở cằm và trán thì chỉ bảo em với, e sống vs nó chục năm nay rồi, thế là đủ rồi chứ e ko mún hơn nữa đâu :((