Em đã từng một thời khổ sở vì mụn. Nói chung da em trước thời kỳ mụn rất đẹp, trắng, mịn và ko hề bị lộ llỗ chân lông. Ko hỉu seo dạo gần đây mặt mũi bóng loáng dầu...chắc tại em có nhác chăm sóc da wa' nên chúng biểu tình. Từ da dầu em bước sang da mụn một cách nhanh-gọn-nhẹ. Chán đời lắm các ss ah. Em đã mất hết tư tin vào mình. Mặt mũi cũng điều trị thứ này đến thứ khác. Từ mỹ phẩm bình dân như Acnes ...đến Shisedo( cắn răng cắn lưỡi để mua). Từ thuốc bắc đến thuốc dân tộc. Từ tự xử đến mò lết vào trung tâm để trị liệu. ( Từng ngu dốt đổ tiền vào New Image ở Tuệ Tĩnh mà chả đc cái giề. Lại còn nặng thêm! ) Hết cách, em cũng đành phó mặc sống chung với lũ thôi.

Rồi tình cờ đc người ta chỉ cho cách đi khám ở Viện Da liễu QG, em cũng xuôi dạ thân chinh 1 chuyến. Em gặp bác sĩ Thanh Nhàn , đc bác khám ( qua loa lắm ah. Ko ưng lắm! ) rồi kê đơm thuốc bôi, thuốc uống. Em sợ cái vụ bôi trét lắm nên hỏi bác chỉ uống có đc ko thì bác bảo kết hợp bôi mới tốt bởi vì da em là da dầu, do tuyến nội tiết bên trong...Cần uống và cả bôi. Em tha về đống thuốc kiên trì bôi và uống. Sau 1 tháng thì hết thuốc uống mà mặt trông có vẻ vẫn thế, đỡ đỡ hơn tí xíu ko đáng kể.

Theo lời BS dặn là khi hết thuốc mà chưa khỏi thì đến khám lần 2 nên em cũng thân chinh lên Viện 1 chuyến nữa. Lần này em bày tỏ khát khao muốn mụn "biến" thật nhanh :Smiling:, BS kê cho em đơn thuốc khác ( Hình như là xịn hơn, thuốc ngoại thì phải nên đắt lắm ^^) BS bảo thuốc này thì mau lành hơn. Hôm ý em ra mua nhưng lại mang thiếu xiền nên chưa mua đc. Vì vẫn còn thuốc bôi ở nhà nên em vẫn tiếp tục bôi cho hết chứ ko uống. Nhưng ko ngờ dần dần cũng đỡ hẳn. Thế là em qđ ko đi mua thuốc đợt 2 nữa. Xài chừng ấy thôi.:Smiling:

Giờ đây da mặt em nếu mà sờ sờ thì thấy cũng mịn màng lắm nhưng vẫn chán là trông nó ko mịn.Lỗ chân lông vẫn to nên vẫn còn chưa hết chán đâu ah! ^^ Vấn đề là chán ít nữa thôi ^^ Còn 1 ít vết thâm (ko đáng kể ) Em mừng lắm! :Kiss:

Đây là kinh nghiệm của em. Bởi vì từng khổ sở vì mụn rất nhiều nên em muốn lập ra 1 topic để chia sẻ cùng các mẹ đang khốn khổ vì mụn như em đã từng.

Các ss ạ! Khi bị mới biết! Kế gì mình cũng dùng mặc dù nếu bình thường là mình sẵn sàng từ chối liền. Em cũng vậy! Em ko ngờ là chấp nhận trét lên mặt thứ thuốc tự chế hồng hồng của dân tộc mà ko chút mảy may. Vào trung tâm thẩm mỹ cho họ nặn hút đến sưng phù cả mặt mà vẫn tràn trề hi vọng. Bây giờ mới nhận ra là đến đúng bác sĩ để họ khám là ok nhất. Đúng người đúng thuốc.

Da mặt em bị mụn nhưng thuộc loại ko nặng kinh khủng lắm! Nhưng cũng ko phải thuộc loại nhẹ ^^ Hì! Cũng ko biết diễn tả sao nữa. Nhưng nói chung là do tuyến nội tiết nên điều trị mới khỏi chăng? Chứ em thấy nhiều người mà mặt mày tím đen mụn, sùi sùi thịt lên thì e là cũng khó chữa.:Sad::Silly:

Mong các ss nghiên cứu để tìm cho mình một cách trở về với sự xinh đẹp một cách thích hợp:Rose: