hình ảnh

Để có một làn da đẹp, ai ai cũng ráng đắp lên mặt mình 7749 bước skincare

Nhưng mà khổ nỗi, nhiều đồ chơi quá, biết xài cái nào trước bây giờ?

Vậy cho nên, hôm nay… tèn tenn…

Bài viết này sinh ra là dành cho mấy bạn đó!

Hôm nay tui sẽ viết về tất tần tật các bước dưỡng da chuẩn – đúng cách, chu trình dưỡng da cả buổi sáng lẫn ban đêm luôn.

Okê vô bài liền nè!

𝐏𝐇𝐀̂̀𝐍 𝟏: 𝐂𝐇𝐔 𝐓𝐑𝐈̀𝐍𝐇 𝐃𝐔̛𝐎̛̃𝐍𝐆 𝐃𝐀 𝐁𝐀𝐍 Đ𝐄̂𝐌:

Để dễ dàng thì tui chia chu trình skincare ra làm 3 bước nha: làm sạch, treatment và dưỡng ẩm.

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 1: ℒ𝒶̀𝓂 𝓈𝒶̣𝒸𝒽 (các sản phẩm có thể rửa trôi):

Dân mê skincare chắc cũng đã từng nghe qua ‘double cleansing’ (dịch sang tiếng việt là “làm sạch hai bước” đó mấy má!)

Ở bước này, mấy bạn có thể chọn dầu/sáp tẩy trang – sữa rửa mặt hay nước tẩy trang – sữa rửa mặt gì gì cũng được hết.

Làn da của các bạn, các bạn biết nó cần nước hay dầu, nên tui hông dám bắt mấy bạn phải làm này làm kia đâu!

Lỡ chỉ bậy, chắc chớt!

Hôm nào bạn ở nhà nguyên ngày, mặt không có gì ngoài lớp dưỡng ẩm sáng mới thoa thì xài nước tẩy trang.

Còn hôm nào mà mấy bạn đi làm, nguyên ngày ngửa mặt ra đường khói bụi phà phà vô mặt thì làm ơn, xài dầu tẩy trang giùm tui cho nó sạch.

Đặc biệt là những bạn nào hay makeup á…

Nói thiệt, tui hông tin là trên đời này có loại tẩy trang nào có thể tẩy sạch sẽ mấy lớp makeup đâu…

Nên làm ơn, không muốn bị mụn thì xài dầu hoặc sáp tẩy trang giùm tui.

Tui cảm ơn!

𝐃𝐚̂̀𝐮/𝐒𝐚́𝐩/𝐍𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐭𝐚̂̉𝐲 𝐭𝐫𝐚𝐧𝐠 -> 𝐒𝐮̛̃𝐚 𝐫𝐮̛̉𝐚 𝐦𝐚̣̆𝐭 -> 𝐓𝐚̂̉𝐲 𝐝𝐚 𝐜𝐡𝐞̂́𝐭 𝐯𝐚̣̂𝐭 𝐥𝐲́ (𝐝𝐚̣𝐧𝐠 𝐬𝐜𝐫𝐮𝐛, 𝐩𝐞𝐞𝐥𝐢𝐧𝐠 𝐠𝐞𝐥)

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 2: 𝒯𝓇ℯ𝒶𝓉𝓂ℯ𝓃𝓉:

Mấy bạn đang thắc mắc tại sao tui hông thêm 𝐭𝐨𝐧𝐞𝐫 vào bước làm sạch phải hông?

Tại vì toner nó có làm sạch đ** đâu!

Một số loại toner quảng cáo là có chứa BHA (aka salicylic acid aka thành phần tẩy da chết hóa học) giúp làm sạch sâu…

Mà hồi tra ra bảng thành phần, BHA đứng cuối bảng…

Rồi được bao nhiêu phần trăm active mà kêu làm sạch? Xạo xạo!

Trời ơi tui nói mấy bạn nghe nè, BHA chỉ mang lại hiệu quả rõ rệt khi xài 1% trở lên thôi…

Nhiều người da khỏe da trâu còn cần 2% mới hiệu quả kìa…

Chứ nồng độ BHA có trong mấy chai toner toàn tầm 0.5% trở xuống không hà! Nên toner không có làm sạch sâu đâu mấy liền anh liền chị…

Toner chỉ có thể cấp ẩm nhẹ thôi…

Nghĩa là: nếu da bạn sau khi làm sạch bị khô căng, thì đắp toner lên để da đủ ẩm trở lại.

Còn ai mà cảm thấy da đã đủ ẩm rồi, cảm thấy mình đã chọn được chai sữa rửa mặt của cuộc đời mình rồi á, thì bỏ qua bước toner cũng được nghen.

Tiếp theo là những loại 𝐜𝐡𝐚̂́𝐦 𝐦𝐮̣𝐧 như 𝐀𝐝𝐚𝐩𝐚𝐥𝐞𝐧𝐞, 𝐥𝐮̛𝐮 𝐡𝐮𝐲̀𝐧𝐡, 𝐁𝐞𝐧𝐳𝐨𝐲𝐥 𝐏𝐞𝐫𝐨𝐱𝐢𝐝𝐞…

Mấy loại này là phải xài ngay sau bước làm sạch nghen vì mấy loại chấm mụn này nếu được tiếp xúc càng gần da thì càng hiệu quả.

Còn nếu có toner thì xài sau bước toner vì dù sao da đủ ẩm thì sản phẩm cũng hấp thụ tốt hơn!

Cuối cùng là các loại 𝐞𝐬𝐬𝐞𝐧𝐜𝐞, 𝐬𝐞𝐫𝐮𝐦, 𝐚𝐦𝐩𝐨𝐮𝐥𝐞, 𝐞𝐦𝐮𝐥𝐬𝐢𝐨𝐧 vân vân và mây mây…

Có những bạn ngày nào cũng phải vò đầu bứt tai suy nghĩ xem phải bôi cái đống đó làm sao cho đúng?

Suy nghĩ không được xong lại lên gu gồ tìm kiếm…

Loay hoay mãi mất hết 1 tiếng cuộc đời…

Trời ơi! Cuộc đời này còn nhiều cái quan trọng hơn thứ tự layer của đống serum lắm!

Để tui chỉ cho mấy bạn 2 cách layer dễ ợt, đỡ tốn thời gian!

𝐂𝐚́𝐜𝐡 𝟏: thin-to-thick, nghĩa là lỏng trước, đặc sau.

Đầu tiên là lỏng như nước, rồi hơi đặc, rồi đặc hơn xíu, từ từ layer lên tùy theo kết cấu của sản phẩm.

Đó thấy chưa, dễ ợt hà!

𝐂𝐚́𝐜𝐡 𝟐: theo độ pH từ thấp tới cao.

Mấy bạn có thể lên website chính thức của hãng xem độ pH của sản phẩm mình đang dùng…

Sau đó, layer từng sản phẩm dựa trên độ pH của nó, từ thấp tới cao.

hình ảnh

Cách này thì hơi mất thời gian một xíu, và thường chỉ có dân professional về skincare xài thôi!

Nên là, tui vẫn khuyến khích mấy bạn xài thin-to-thick vì nó đơn giản, dễ hiểu, dễ áp dụng.

Vậy thôi!

À đúng rồi, nhóm treatment này tui bao gồm cả 𝐭𝐚̂̉𝐲 𝐝𝐚 𝐜𝐡𝐞̂́𝐭 𝐡𝐨́𝐚 𝐡𝐨̣𝐜 (𝐀𝐇𝐀 𝐯𝐨̛́𝐢 𝐁𝐇𝐀) luôn nhe!

Vì tdc hóa học không phải dạng rửa trôi mà nó được bôi và thấm trực tiếp vào da…

Nên là mấy bạn cứ apply tụi nó tùy theo kết cấu hoặc độ pH như tui nói ở trên nhe!

Tui lượm ở đâu đó bảng pH của từng loại sản phẩm cho bạn nào thích layer kiểu 2…

hình ảnhSource: paulachoice.com

Nhưng mà đây chỉ là tổng quan thôi nghen!

Mấy bạn vẫn nên lên website của hãng check cho chính xác, còn nếu hông có thì hẵng quay về đây coi cái này.

𝐓𝐨𝐧𝐞𝐫 – 𝐂𝐡𝐚̂́𝐦 𝐦𝐮̣𝐧 – 𝐄𝐬𝐬𝐞𝐧𝐜𝐞/𝐒𝐞𝐫𝐮𝐦/𝐄𝐦𝐮𝐥𝐬𝐢𝐨𝐧/𝐀𝐦𝐩𝐨𝐮𝐥𝐞 (𝐭𝐡𝐢𝐧-𝐭𝐨-𝐭𝐡𝐢𝐜𝐤 𝐡𝐨𝐚̣̆𝐜 𝐩𝐇)

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 3: 𝒟𝓊̛ℴ̛̃𝓃ℊ 𝒶̂̉𝓂:

Nhóm này có 2 loại sản phẩm là kem dưỡng ẩm và facial oils.

𝐊𝐞𝐦 𝐝𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠 giúp khóa lại các bước skincare trước đó, ngăn cho chúng nó không bay hơi.

Mấy liền anh liền chị nào da khô á, lượng nước tự nhiên trong da dễ bị bay hơi lắm!

Nên nhớ xài kem dưỡng ẩm để giữ lại nước trong da, da căng mướt trai nó nhìn nó mới mê!

Vậy nghen!

𝐅𝐚𝐜𝐢𝐚𝐥 𝐨𝐢𝐥𝐬 có 2 loại:

• Cấp ẩm, dưỡng ẩm: cho da khô

• Cân bằng lượng dầu trong da -> giảm tiết dầu: cho da dầu

Nhưng mà nếu mấy bạn cảm thấy da đủ ẩm, hoặc lượng dầu trên da vẫn ở mức chấp nhận được thì không cần mua facial oils đâu! Đọc cho biết vậy thôi…

𝐊𝐞𝐦 𝐝𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠 𝐚̂̉𝐦 -> 𝐅𝐚𝐜𝐢𝐚𝐥 𝐨𝐢𝐥𝐬

𝑻𝒖́𝒎 𝒍𝒂̣𝒊 𝒄𝒉𝒖 𝒕𝒓𝒊̀𝒏𝒉 𝒅𝒖̛𝒐̛̃𝒏𝒈 𝒅𝒂 𝒃𝒂𝒏 đ𝒆̂𝒎:

𝐃𝐚̂̀𝐮/𝐍𝐮̛𝐨̛́𝐜/𝐒𝐚́𝐩 𝐭𝐚̂̉𝐲 𝐭𝐫𝐚𝐧𝐠 -> 𝐒𝐮̛̃𝐚 𝐫𝐮̛̉𝐚 𝐦𝐚̣̆𝐭 -> 𝐓𝐨𝐧𝐞𝐫 -> 𝐂𝐡𝐚̂́𝐦 𝐦𝐮̣𝐧 -> 𝐒𝐞𝐫𝐮𝐦/𝐄𝐬𝐬𝐞𝐧𝐜𝐞/𝐀𝐦𝐩𝐨𝐮𝐥𝐞/𝐄𝐦𝐮𝐥𝐬𝐢𝐨𝐧 (𝐭𝐡𝐢𝐧-𝐭𝐨-𝐭𝐡𝐢𝐜𝐤 𝐡𝐨𝐚̣̆𝐜 𝐩𝐡 𝐥𝐚𝐲𝐞𝐫) -> 𝐊𝐞𝐦 𝐝𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠 -> 𝐅𝐚𝐜𝐢𝐚𝐥 𝐨𝐢𝐥𝐬

𝐏𝐇𝐀̂̀𝐍 𝐇𝐀𝐈: 𝐂𝐇𝐔 𝐓𝐑𝐈̀𝐍𝐇 𝐃𝐔̛𝐎̛̃𝐍𝐆 𝐃𝐀 𝐁𝐔𝐎̂̉𝐈 𝐒𝐀́𝐍𝐆:

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 1: ℒ𝒶̀𝓂 𝓈𝒶̣𝒸𝒽:

Vì cả đêm chỉ nằm trong nhà ngủ nên bước làm sạch ban ngày không quan trọng lắm…

Nói thiệt á…

Vậy nên chỉ cần 1 bước làm sạch bằng nước tẩy trang hoặc sữa rửa mặt là quá đủ ròi.

Bạn nào cảm thấy ổn thì có thể rửa bằng nước cũng được, không cần phải quá quan trọng đâu nà!

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 2: 𝒯𝓇ℯ𝒶𝓉𝓂ℯ𝓃𝓉:

• Tui đặc biệt khuyên mấy bạn không nên sử dụng những dạng treatment sau đây vào buổi sáng nha:

1. 𝐀𝐇𝐀, 𝐁𝐇𝐀, 𝐫𝐞𝐭𝐢𝐧𝐨𝐥: làm da nhạy cảm với tia UV hơn

2. 𝐋-𝐀𝐬𝐜𝐨𝐫𝐛𝐢𝐝 𝐀𝐜𝐢𝐝 (aka vitamin C nguyên chất) vì dễ bị oxy hóa -> làm da tối màu theo thời gian;

Nhưng đây chỉ là hiện tượng nhất thời thôi, rửa mặt cái là lại trắng trẻo xinh xắn liền!

Không làm cho mấy má đen da đi đâu khỏi lo!

Nếu mấy bạn cảm thấy ok với sự tối màu đó thì vẫn nên xài để tăng hiệu quả chống nắng, hoặc tìm mua những loại khác của vitamin C như Magnesium Ascorbyl Phosphate, Sodium Ascorbic Phosphate...

• 𝐊𝐇𝐎̂𝐍𝐆 𝐍𝐄̂𝐍 xài quá 2 loại treatment lên mặt vào buổi sáng để tránh nặng mặt…

Chỉ nên xài 1-2 loại thui nhe mấy bạn!

Mà đây chỉ là kinh nghiệm xương máu của tui thôi…

Mấy chị nào mà bảo “sáng nào tao cũng xài 3-4 loại lên mặt mà có bị đ** gì đâu?”

Thì oke, your money your rule, mấy chị muốn xài sao cũng được… Em hổng dám cãi…

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 3: 𝒟𝓊̛ℴ̛̃𝓃ℊ 𝒶̂̉𝓂:

• 𝐊𝐞𝐦 𝐝𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠: ưu tiên chọn loại mỏng, nhẹ, dạng gel/lotion/milk cho thoải mái nghen.

• 𝐅𝐚𝐜𝐢𝐚𝐥 𝐨𝐢𝐥𝐬: từ tận đáy lòng mình thì tui không recommend mấy bạn xài facial oil vào chu trình dưỡng da buổi sáng đâu…

Nặng, bí, khó chịu lắm…

Tui đắp có lớp kem dưỡng mà ra đường đã muốn quạu rồi! Thêm oil nữa chắc xỉu…

ℬ𝓊̛ℴ̛́𝒸 4: 𝒦ℯ𝓂 𝒸𝒽ℴ̂́𝓃ℊ 𝓃𝒶̆́𝓃ℊ:

Cực kỳ cực kỳ quan trọng đó mấy má ôi!

Mấy liền anh liền chị nào không muốn già sớm, không muốn ung thư, không muốn đen da thì làm ơn xài kem chống nắng giùm tui!

Tui cám ơn!

𝑻𝒖́𝒎 𝒍𝒂̣𝒊 𝒄𝒉𝒖 𝒕𝒓𝒊̀𝒏𝒉 𝒅𝒖̛𝒐̛̃𝒏𝒈 𝒅𝒂 𝒃𝒖𝒐̂̉𝒊 𝒔𝒂́𝒏𝒈:

𝐍𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐭𝐚̂̉𝐲 𝐭𝐫𝐚𝐧𝐠/𝐒𝐮̛̃𝐚 𝐫𝐮̛̉𝐚 𝐦𝐚̣̆𝐭 -> 𝐓𝐨𝐧𝐞𝐫 -> 𝟏-𝟐 𝐭𝐫𝐞𝐚𝐭𝐦𝐞𝐧𝐭 (𝐬𝐞𝐫𝐮𝐦/𝐚𝐦𝐩𝐨𝐮𝐥𝐞/𝐞𝐦𝐮𝐥𝐬𝐢𝐨𝐧) -> 𝐊𝐞𝐦 𝐝𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠 -> 𝐊𝐞𝐦 𝐜𝐡𝐨̂́𝐧𝐠 𝐧𝐚̆́𝐧𝐠

Kể ra nhiều bước vậy thôi…

Chứ thật ra, bạn không cần phải mua hết tất cả các loại ở trên đâu…

Hãy lắng nghe làn da mình, coi nó cần gì, có cần phải mua serum đặc trị, facial oils hay những thứ vân vân mây mây khác không…

Thời buổi dịch bệnh này thì phải tập tiết kiệm dần thôi mấy bạn ơi…

Mãi yêu hình ảnh

Ai muốn đọc blog tui version đẹp hơn – gọn hơn – đỡ mất công tìm kiếm hơn thì vào đây nhe: http://ninthndecember.com/

Mặc dù không phải rãnh rỗi gì nhưng mà tui sẽ ráng up bài mỗi tuần/lần.

Hứa đó!

Yêu thiệt nhiều hình ảnh