Chào cả nhà :x

Em thấy có rất nhiều chị em bạn trẻ có làn da láng mịn mướt mát như da con nít í, tuổi teen cũng có mà trưởng thành cũng có.

Em xin lấy hình của bạn Shyn, Sun HT, và Huyền Lê để mọi người xem mẫu nhe, da mấy bạn này đẹp quá :x

Cùng một số người nổi tiếng khác như Hồ Ngọc Hà, Ngọc Trinh, v..v... da cũng mướt mát như thế.

Một phần lên hình da đẹp vậy là nhờ make up, photoshop, nhưng tạm gác độ bóng, trắng, thì da mộc các bạn ấy vẫn rất đẹp. Thực tế bên ngoài em cũng gặp nhiều bạn trẻ cấp 3, sinh viên da đẹp như thế lắm. Vài bạn nhà cũng trung bình thôi, nhưng em không đủ thân để hỏi, còn thân thì "ăn nhiều ngủ nhiều", "đừng dùng mỹ phẫm" và ..." tại tao đẹp sẵn" 8-}

Câu hỏi đặt ra là làm sao để có được làn da mướt mát như thế?

1. ĐI SPA

Có thể, nhưng với các bạn teen thì ít bạn có điều kiện.

Và nếu như là đi spa thì các chị em thường dùng gói dịch vụ nào? Ở đâu?

2. DÙNG MỸ PHẨM

Em biết mỹ phẩm thì da này hợp da kia khắc. Nhưng chị em da mướt mát có thể chia sẻ mình dùng hài lòng loại nào không?

Em xin chia sẻ chút, chính em cũng bị khắc với nhiều loại mỹ phẩm mà mọi người khen tốt như Skin food (em xài Carrot, mask gạo, chuối, vừng), The body shop (vitamin E), Hadalabo(dd dưỡng ẩm), Acnes, v..v... dùng mới ban đầu thì da mịn, láng (SF) nhưng vài ngày sau da sần, mổi mụn và khô (tất cả kể trên). Chỉ có Oriflame thì không gây mụn, có giảm mụn một chút nếu đang có mụn, nhưng em đã dùng 2 hũ to rồi (lô hội, lavender) mà không thấy da tiến triển gì mấy. Nhắc lại các loại mỹ phẩm trên khắc với em chứ không có nghĩa nó xấu nghen mọi người. Có lẽ da em nhạy cảm quá :(

3. KHÔNG DÙNG MỸ PHẨM, TẬN DỤNG THIÊN NHIÊN

Trên 4rum báo chí mọi người cũng ủng hộ phương pháp này rất nhiều.

Bạn em chia sẻ một bí quyết mà em thấy rất hài lòng, đó là đừng hoặc hạn chế dùng sửa rửa mặt. Từ khi em tiệt luôn chai rửa mặt, không còn "rửa mặt 2 lần sáng và tối" "rửa mặt sau khi đi ra đường" thì da em bớt khô hơn rất rất nhiều, lúc trước da em thường bị bong tróc như da rắn ấy.

Với em thì: rửa mặt sáng ngủ dây và tối trước khi đi ngủ, sau khi đi ra đường bằng nước 100% (có thể pha chút giấm táo như các chị em khác hay làm, nhưng em thì không thích), thỉnh thoảng thấy da bẩn đổ dầu nhiều thì làm ướt mặt, massage bằng mật ong trong 30s rồi rửa nước. Em chỉ rớ tới chai rửa mặt khi chiên xào đồ ăn bị dầu bắn hay có cái gì dính lên mặt, make up thôi. Sau mỗi lần rửa, em bôi ít sữa tươi lên rồi rửa lại 1 hớp nước.

LƯU Ý: Vì da em là da nhạy cảm và khô, nên các chị em da nhờn em không khuyến khích theo cách của em, mà hạn chế đừng lạm dụng sữa rửa mặt thôi.

Các mask thiên nhiên rất hiệu quả, em hài lòng mask bột gạo trộn mật ong, dưa leo, sữa chua, v..v.. nhưng hiệu quả mềm da giữ ẩm không duy trì được lâu. Em cũng có dùng dầu oliu 1 thời gian dài, lúc đầu da cũng mịn ẩm thích lắm, nhưng về sau cảm giác da bị lờn dầu thấy rõ, bôi vào không ăn, dễ bị bí nổi mụn :(

Da em hiện giờ không có mụn, sẽ nổi nếu gặp điều kiện xấu, da lên ảnh, nhìn sơ thấy láng nhưng nhìn gần thì thô ráp, khô. Phương pháp thiên nhiên em tận dụng gần như triệt để, kiên trì từ hồi học cấp 3 đến bây giờ em đi làm, với tần suất vừa phải (mask 1 tuần/lần), dưỡng tự nhiên (oliu, sữa, dầu gấc) sáng tối. Nhưng hiệu quả đạt được chỉ duy trì độ ẩm cho da nhất thời thôi, và có lẽ sẽ không bao giờ đạt được độ láng mịn mướt mát như hình. Phương pháp thiên nhiên vẫn duy trì nhưng bên cạnh đó em phải tìm thêm vài phương pháp khác bổ trợ, chứ tình hình này da không tiến triển nổi.

4.CHẾ ĐỘ TỐT

Điều này là phải áp dụng, ăn nhiều rau củ quả, cá, ngủ đủ giấc, em cũng uống dầu gấc nữa, nhưng vẫn như trên. Chị em nào thức khuya thì ráng tệ lắm là ngủ lúc 11h nha, hông là có hại cho da lắm đó.

Bên cạnh đó em còn thường tập thể dục nữa, em thích vận động từ nhỏ. Chị em có tập thể dục nhịp điệu, yoga hay GYM thì quá tốt, em thì chỉ sáng vài động tác khởi động và đạp xe vài vòng thôi. Em ủng hộ mọi người tập thể dục cho khỏe dáng hồng da, khí huyết lưu thông giúp da hồng hào. Da em có hồng hồng, nhưng vẫn thô ráp khô đét, hic hic.

5. DI TRUYỀN

Gen da đẹp rồi thì không bàn, nhưng có một số chị em da xấu nhưng nhờ bí quyết gì đó, vài tháng sau da đẹp ra hẳn. Chị em nào đã từng như thế cho em xin bí quyết với!!!

6. MAKE UP

Da đẹp nhờ make up xịn, da em xài BB Misha láng mịn trắng đẹp hẳn, nhưng sau đó da thô hơn xấu hơn. Và không phải bạn có da láng nào cũng xài make up. Em có nhỏ bạn ngồi kế da mộc đẹp quanh năm, dĩ nhiên hỏi thì nó không khai đâu :(

Bàn về da dẻ thì có nhiều rồi, nhưng có vẻ em chưa tìm được câu trả lời/giải pháp cho chủ đề này, nên em lập topic, mọi người vào bàn tán cho xôm nghen, chị em bạn teen nào sở hữu làn da mướt mát như trong hình duoi cho mình xin chia sẻ kinh nghiệm với nghen :x