E xin chào các mẹ,các chị.E tham gia 4rum mình cũng lâu rồi nhưng bị lười nên toàn xem chùa chưa comment bài cho ai cả :D.Hôm nay rỗi,lại cả 7tình e mạng phép lên đây post bài chia sẽ kinh nghiệm của bản thân về việc chăm sóc da mặt và toàn thân cho chị em(ce),sẵn tiện chém gió lun thể :Embarrassment:

....E xin nói trước vài điều để xem như là mất lòng trc được lòng sau:

1/Đây là kinh nghiệm riêng bản thân em đã làm và đã hiệu quả với em và người thân em nên ce tham khảo tin thì làm theo, ko tin thì chờ fb hoặc có thể bỏ qua,nên mong ce đừng cm kiểu ném đá em nhá..

2/Vì topic này chỉ là chia sẽ,e ko hề PR,buôn bán gì trong này nên xin ce vui lòng đừng đả kích e ..>"<

3/CE nào có thắc mắc gì cứ post,nếu biết e sẽ trả lời ..(tốt nhất up hình lun cho dễ phân tích :D),ce nào ngại có thể add riêng Y!M của em share hình nhá ^^,còn việc trả lời em sẽ up hết lên topic này cho các ce khác tham khảo lun ạ.:D

Em xin nói thêm: da trước kia của em rất xấu : da dễ nổi mụn, mụn mọc nhiều ở trán,rải rác 2 má xuống gần cổ ( ít mụn bọc ),da xỉn màu,ngăm nâu (ko phải đen nhá :D),nhiều dầu,lỗ chân lông to :(( (Nhớ lại ngày ý sao mà dã man con ngan quá )

+DƯỠNG DA MẶT:

1/Dưỡng Da mụn:
các cách dưới đây chỉ áp dụng cho ce có mụn rải rác, ít mụn bọc,(chứ kiểu mụn bọc đầy mặt thì em chịu nhá, bắn lazer lun cho đẹp) :D

_Rửa mặt với SRM tối đa 1 ngày 2 lần sáng,tối

_Mụn nhìu thì sử dụng tuýp kem DAB có chứa tretinoin 0,05%( kem nài ở ngoại hiệu thuốc thông thường ko có bán đâu ạ, trước em toàn phải mua ở mấy chỗ bác sỹ da liễu,tối rùi em chưa chụp hình kịp,mai em up sau ạ),hoặc nhanh nhất có thể đi lấy mụn ở spa (có 2 gói trị liệu giá 150k và 300k,hơi đau 1 tý ạ, nhưng ce nào có mụn lưa thưa làm 1 lần là 4 ngày sau hết lun ^^, còn mụn hơi nhiều thì đợi 2 tuần sau đi lấy tiếp ^^)

_Mụn lưa thưa thì ce mình dùng các tuýp trị mụn thông thường nhá, nhẹ dịu thôi,ko cần chứa tretinoin,ko sờ nắn mụn nhá,khi nào mụn già thì dùng tăm bông ấn nhẹ đẩy ra,sử dụng nước dưỡng ẩm Hada Labo

*ko nên make up mỗi ngày,ko nên dùng các loại mặt nạ thiên nhiên nào chứa dầu oliu,sữa tươi

*1 tuần tẩy tế bào chết 1 lần vào chủ nhật(e đang xài của thefaceshop)

*Mặt nạ nên xài: sữa ong chúa 100% nguyên chất (ce có thể đến bigC, maximart cộng hòa,maximart 3/2 để mua,bảo quản 0 độ ngăn đá) ko pha mật ong nhé,đắp trực tiếp lên mặt buổi tối ít nhất 1 tiếng (vì sao là 1 tiếng mà ko là 30' như những mask khác là vì SOC có thể để qua đêm được mà ko làm bít lỗ chân lông của mình ce nhé ^^)

*Đắp SOC 5 ngày từ thứ 2 đến thứ 6,thứ 7 mình dùng mặt nạ aspirin nhé (cách làm: gói 2 viên aspirin vào giấy rùi giã nhuyễn cho ra dĩa,cho 1 muỗng cafe mật ong nguyên chất vào khuấy đều rùi thoa đều lên mặt khoảng 20' thì rửa sạch rùi thoa nước dưỡng ẩm,chống chỉ định vs người mẩn cảm vs aspirin)

*p/s: vì aspirin là 1 thành phần trong kem trộn nên đọc tới đây sẽ có 1 số ce thắc mắc sao em lại hướng dẫn dủng mask này.Giải thích: Trong aspirin có BHA (Beta Hydroxy Acid) là một thành phần rất có lợi cho việc làm giảm thâm, ngăn ngừa thâm sau mụn và sáng da rất công hiệu.Và kem trộn nó độc hại là do có corticoid và Dexamethasone chứ ko liên quan tới aspirin nhé ^^,e mà có nói sai cứ tìm mà trọi dép em >"<

*Trị thâm:sản phẩm khuyên dùng (Tomato whitening Spot serum – Skinfood.,Acnes C10.)

*1 ngày ít nhất 1 ly sinh tố nhá, hoặc ăn trái cây tươi ( rất rất rất có lợi đó nhaaaaaa)

2/Dưỡng da trắng mịn:

*ce ko nên cạo lông mặt nhá (ai lỡ rùi thì thui hạn chế lại),1 tháng chỉ nên lột mụn cám 2 lần

*rửa mặt 2 ngày 1 lần,uống nhìu nước,uống nước ép hoặc sinh tố rau quả

*Tối 2 4 6 : mặt nạ Sữa ong chúa,tối 3 5 7: mặt nạ khoai tây nghiền với sữa chua mật ong ( ce làm sẵn bỏ tủ lạnh dùng được 1 tuần ^^ )

*Đắp mặt nạ xong dùng nước hoa hồng ( da khô ko dùng cũng đc ),dưỡng ẩm HaDa LaBo,xong tới kem dưỡng trắng enya hoặc korlamy (e đang xài enya).Về lâu dài trắng trẻo rùi ce nên đầu tư bộ vichy hoặc clinique dưỡng okei hơn ^^.

*1 tuần ít nhất massage da mặt 15' theo chiều hướng lên tránh chảy xệ

*Dùng kèm sản phẩm chăm sóc da quanh mắt

Em muốn chia sẻ với các chị vì da mặt em thuộc dạng okei trắng trẻo( nhưng vẫn thua da toàn thân tý, nên e vẫn đang phấn đấu đây ạ, da dầu lâu lâu vẩn nổi mụn ghét lớm huhu)

E post hình em chụp gần đây động viên ce mình nhá :D(e ko dám tự nhận da mình đẹp, chẳng qua đã từng 1 thời da quá xấu mà đc như vầy nên e mún chia sẽ tý exp ạ ^^).Hình được chụp = máy có megapixel 3.2 , ko make-up và photoshop nhá :Embarrassment:

++++Các ce cứ kiên trì thực hiện theo trên ít nhất 2 tháng sẽ có đc kết quả như mong muốn, ko đc nôn nóng nhá, dục tốc bất đạt :D, ce nào làm theo mà ok nhớ dắt e đi ăn hải sản đấyyyyyy
:Embarrassment:

Tối rồi em đi ngũ phát, ce nào ghé qua cm tham khảo cho topic mình lên top để mọi người tham khảo nha, mọi người cm ủng hộ e sẽ post tiếp phần II: dưỡng da toàn thân ạ ^^