Chào các bạn! Hôm nay mò vào mục Làm đẹp của WTT thấy thú vị quá nên mình cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình đã và đang và sẽ tiếp tục làm chuột bạch cho việc chăm sóc, làm đẹp bản thân nè. Hi hi! Mình cũng là tín đồ của dầu Olive nên công nhận nó đúng là thần dược các bạn ạ. :) Lười gì thì lười chứ chăm sóc bản thân mình siêng lắm, hi hi ! ^^

OLIVE

Tóc

Từ khi dùng nó để ủ tóc trước khi gội đầu, tóc giảm hẳn rụng, tóc phồng hơn và màu tóc nhuộm (đỏ tím) không xuống màu nhanh như những nhuộm rồi gội bình thường ngày trước.

Cơ thể

Trong lúc ủ tóc, mình trộn dầu olive và sữa tắm (tỉ lệ 1 : 2) để matxa và tắm chừng 15p. Đúng là từ khi dùng olive để tắm như vậy da mình bây giờ lúc nào mướt mịn, da không ra mồ hôi, ẩm ẩm khi đi ngoài nắng nóng mà da luôn khô thoáng. Còn trắng sáng lắm thì chưa thấy hay vì mình cũng trắng rồi nên giờ có trắng cũng chẳng được bao nhiêu.

Gót chân

Còn chuyện nứt gót chân thì 2 ngày là mềm, không bị chai hay nứt ra nữa. Thoa 1 ít (rất ít) lên lòng bàn chân khi bị nứt, tối đi ngủ chịu khó mang vớ vào sáng dậy da chân đã lắm.

Môi

Còn môi thì mình chỉ xài khi bị khô môi thôi vì nếu xài thường xuyên thì da môi dễ bị bong vì da trở nên mỏng.

Dưỡng da mặt

Mỗi 3 tối/tuần mình thoa lên mặt rồi để 30 - 40p, sau đó dùng khăn nhúng qua nước ấm lau sạch rồi đi ngủ.

Từ khi dùng dầu Olive, mình không tốn tiền mấy cái skincare linh tinh mà chỉ dùng kem chống thâm và nhăn mắt của Origins (mỗi ngày) hoặc túi trà (thỉnh thoảng cần hết thâm gấp để ra đường) thôi. Đỡ tốn tiền mà kết quả nhanh chóng nữa.

CHANH

Đôi khi đến gần ngày đèn đỏ mình hay bị nổi 1 vài cục mụn đáng ghét nhưng ngại xứt thuốc trị mụn nên mình dùng lát chanh thoa lên, chừng 2 ngày nó khô, rớt luôn, mà sạch, không khô da, không bị tấy đỏ lên nữa. Tuy nhiên sắp tới mình được bạn mình giới thiệu 1 nơi chữa mụn "cực kỳ tốt" nên để mình đi trước xem sao (cơ bản da mình không mụn nhưng lại có lấm tấm li ti 1 ít mụn con dù không thấy nhưng ghét nên quyết tâm trị cho hết vì bạn mình da mụn mủ, mụn đỏ, mụn từa lưa mà đi BS này về không còn miếng mụn, da rất đẹp và ăn phấn khi trang điểm lắm.

MẬT ONG VÀ VÀI GIỌT CAM

Làm sạch da, sáng da và giảm mụn đầu đen hẳn nhưng sau khi dùng cái này làm mặt nạ thì tốt nhất không nên ra đường vì có nhiều người da dễ ăn nắng và bụi.

CÁM GẠO VÀ SỮA ĐẬU NÀNH

Thật ra người ta thích dùng sữa tươi nhưng mình lại thích uống sữa đậu nành nên uống xong chừa 1 miếng để làm đẹp :D Mua cám gạo về trộn với sữa đậu nành, dùng để làm mặt nạ cho mặt trong lúc tắm (1 tuần làm 2 lần thôi) và tắm mỗi ngày, bảo đảm cơ thể bạn không dùng lotion vẫn thơm nhẹ nhàng mùi sữa, thơm rất dai, da mịn mát, khô thoáng, mềm mại, không mồ hôi luôn đó.

MUỐI NATRI CARBONAT

Răng mình thật ra men răng tốt nhưng bị vàng ở gốc :( Ghét như thế lắm, thích răng trắng để cười cho đã cơ. Mình thì không muốn ngậm máng vì sợ ê răng, ảnh hưởng men răng. Thế là mình ra hiệu thuốc mua 1 hộp 10gói 8.500vnd về đánh răng mỗi tối sau khi đã đánh bằng kem đánh răng. 1 gói xài được tầm 1 tuần. Mới có 4 ngày mà mẹ mình bảo là răng sáng và trắng lên rõ, gốc răng không bị vàng nữa.

Còn vụ giảm vòng bụng nữa nè :Embarrassment: Ngày trước vòng bụng 80, thật mắc cỡ với mọi người. Thế là mình quyết tâm phải giảm để mặc đồ đẹp và môi trường mình làm toàn người đẹp, >,< Sáng khi vừa thức dậy mình làm liền 1 ly nước ấm có tí chanh thật to. Sau đó bắt đầu ăn nhiều cho no (chủ yếu là phở, hủ tiếu, bánh cuốn,...) Đến trưa, cũng hăm hở ăn trưa với đồng nghiệp luôn. Tuy nhiên, sau những bữa ăn không bao giờ mình ngồi. Vào công ty thì leo thang bộ 3 tầng rồi mới vô thang máy lên tiếp. Nước mình uống là nước gạo lức rang hoặc đậu đen rang, uống thay nước lọc luôn rồi. Thế là, sau 2 bữa ăn quá no, buổi chiều đến tối vài ngày đầu mình vẫn có cảm giác thèm ăn lắm, thế là tự làm salad trộn dầu giấm để ăn. Chỉ qua 3,4 ngày đầu như thế, mình thấy ngoài 2 bữa sáng và trưa, đến tầm chiều tối mình hầu như mình không ăn no vì cảm giác đồ ăn trong bụng vẫn còn, nếu thèm mình chỉ ăn rau luộc, canh soup rau củ, salad trộn thôi nhưng cũng không thường xuyên. Dần dần, khẩu phần ăn giảm từ từ, cm mỡ cũng giảm luôn. Giờ còn 65 sau 3 tháng. Mặt cũng bớt bị tròn xoe, bắp tay cũng không mỡ nữa :x Mình thuộc dạng lười đi tâp thể dục lắm nhưng nhờ chịu khó đi qua đi lại trong văn phòng, đi thang bộ vài tầng nên dù mỡ giảm vẫn không bị nhăn nheo da hay bị bệu rã như là đi matxa bụng.

Và điều quan trọng nhất là "Đừng thèm nóng giận, nhăn nhó để mau chóng già và xấu xí vì những người làm chúng ta như thế chỉ mong chúng ta xấu đi mà thôi" @};-

Chúc các chị em luôn xinh đẹp và đặc biệt là tươi trẻ nhé! Kẻ thù của phụ nữ chúng mình là nếp nhăn mà! ^^