Mình là một giáo viên dạy ngoại ngữ, ai nhìn vào cũng bảo công việc của mình an nhàn, không mất nhiều thời gian, nhưng sự thật mình thấy đây cũng là một công việc vất vả cực chưa từng thấy. Trung bình mỗi ngày công việc đã ngốn thời gian mất 8h ở trường, ngoài ra mình còn kiêm thêm giảng viên dạy ngoại ngữ của một trung tâm, trong khi đó mình vẫn phải không ngừng trau dồi kiến thức qua các khóa học nâng cao và đương nhiên mình vẫn phải dành thời gian chăm sóc cậu con trai 4 tuổi. Chính vì thế không ít lần bạn bè rủ đi đây đi đó mình đều từ chối, bởi mình đâu có thời gian. Mình cảm thấy cuộc sống của mình lúc nào cũng gấp gáp, mệt mỏi.

Từ khi mình làm bạn với 3G.

Đó là một ngày trọng đại, kỷ niệm ngày cưới của mình, ông xã đã tặng mình chiếc điện thoại thông minh, lần đầu tiên mình được làm quen với công nghệ 3G. Và bắt đầu từ đó, 3G đã gắn kết, đồng hành với mình trong suốt hành trình.

Ngày…tháng…năm 2011

Hôm nay là kỷ niệm ngày cưới của vợ chồng mình, thế mà mình lại quên. Mình nhận món quà từ tay của ông xã mà thấy bối rối như thời mới yêu, thực ra mình đang bối rối bởi mình vô tâm quá! Kể cả ngày cưới của mình mà cũng không nhớ, ừ mà nhỉ, từ khi có con đến giờ, dường như mình cũng đã quên ngày sinh nhật của bản thân. Mình hi vọng ông xã sẽ hiểu, cảm thông cho mình bởi mình quá nhiều việc. Mình không còn thời gian để mà nghĩ đến mua quà, đi đây đó nữa. Đôi khi công việc gia đình và xã hội đã làm mình mệt mỏi vô cùng.

Ngày…tháng..năm 2011

Mình cẩn thận bóc món quà được bọc khéo léo, đôi tay mình run run, ngày xưa cũng gói quà bọc giấy màu tím như thế này, bên trong là chiếc nhẫn xã tặng cho mình kèm với lời cầu hôn: “ Anh muốn lấy em làm vợ, em có muốn lấy anh làm chồng không?’’, sau mấy năm là vợ là chồng, anh lại tặng mình hộp quà như thế này, chỉ có điều hộp lần này to hơn hộp quà ngày xưa.

Một chiếc điện thoại to như chiếc bàn tay, eo ôi! Mình thích chiếc điện thoại nó mỏng manh sang trọng, chứ chiếc điện thoại to như thế này mình chẳng thích, nhưng dường như chồng mình hiểu được: Ngón tay anh lướt nhẹ trên màn hình và anh nói: Em dùng đi, em sẽ thích mê luôn. Bắt đầu từ ngày đó mình làm quen với cậu đấy 3G ạ!

Ngày …tháng….năm 2011

Cảm ơn cậu nhé 3G, ngày hôm này mình đã có thể mở mày, mở mặt với bố mẹ chồng và anh em bên gia đình nhà chồng. Khi mình nghe điện thoại của chồng báo rằng: "Ngày mai bố mẹ và anh em dưới quê lên thăm nhà, em chuẩn bị 2 mâm cơm nhé!" Mình rất lo lắng cậu biết không? Mình chẳng biết nấu món nào cho ra hồn, cũng không biết sắp xếp một mâm cơm những món nào cho nó phù hợp trong khi ba chồng mình bị bệnh cao huyết áp, má chồng mình bị tiểu đường, các món ăn phải làm sao cho phù hợp. Sau bữa cơm thân mật gia đình, mọi người ai cũng khen mình khéo léo nấu ăn không những ngon mà còn sắp xếp mâm cơm đẹp. Nhưng tất cả không ai biết được rằng nhờ có cậu đó 3G, nhờ cậu mình đã đẹp lên nhiều trong mắt gia đình nhà chồng. Những lời khen của ngày hôm nay, mình dành tặng hết cho cậu nhé 3G

Ngày ….tháng…năm 2011.

Tớ lo quá! Con trai tớ sốt cao 40 độ, bàn tay, bàn chân lại nổi nốt, đang có dịch rube, tớ băn khoăn không biết con trai mình liệu có bị rube không. Tớ lại cần đến cậu giúp thôi 3G, cậu giúp tớ nhé, tớ muốn biết thông tin, biểu hiện của bệnh rulbe.

Ngày… tháng….năm 2011

Vậy là tớ đã gửi xong tất cả tài liệu cho Sếp. Nhờ cậu mà tớ không phải vất vả như xưa nữa, Tớ có thể gửi văn bản, báo cáo, tài liệu, bài giảng, giáo án cho Sếp mọi lúc, mọi nơi, gửi bất cứ khi nào Sếp cần. Và từ khi có cậu tớ không còn phải vất vả chạy đôn đáo, mất hàng giờ trong thư viện để tìm tài liệu, có cậu tớ có thể vào mạng tìm kiến thức mọi lúc mọi nơi, cậu là một thư viện khổng lồ, thông minh mà! 3G ơi! Cảm ơn cậu nhé!

Ngày…tháng...năm 2011.

Hôm nay cậu cùng gia đình mình về thăm quê ngoại nhé! Tớ không thể rời cậu nửa bước 3G, Tớ muốn cậu giúp tớ mang lại niềm vui cho bố tớ, Bố tớ rất ham chơi cây cảnh, cụ ao ước được nhìn nhiều loại cây cảnh với cách tạo giáng, tạo thế đứng khác nhau, Tớ biết cậu là một pho sách, một ngân hàng ảnh về cây cảnh., chắc bố tớ sẽ bất ngờ và sẽ hãnh diện về con gái, và tớ đang tưởng tượng: Sau khi cụ xem xong cả tá cây cảnh trên các trang web cậu cung cấp, chắc ngay ngày hôm sau, bố tớ sẽ đi khoe về con gái minh giỏi, có thể mang cả thế giới cây cảnh về cho bố xem. Đó là cũng là công của cậu đó 3G.

Ngày ….tháng…năm 2012

Tớ đã mua được một tá đồ cho cả gia đình theo đúng mầu sắc, kích thước mà không tốn thời gian đi sopping. 3G ạ! Lại là công của cậu đó!

Ngày… tháng…năm 2012

Ông xã tớ đi công tác hôm nay đã bước sang ngày thứ 15 rồi, tớ cảm ơn cậu nhé 3G, nhờ cậu, tớ và con trai có thể vừa nói chuyện, vừa nhìn thấy hình ảnh của ông xã bằng tính năng Video Call và anh xã tớ có thể nhìn thấy hai mẹ con tớ nữa, cậu là Sợi dây kết nối tình cảm yêu thương của gia đình tớ, những khi tớ buồn, tớ mệt mỏi vì áp lực công việc, tớ có thể nghe nhạc những bản nhạc tùy thích hoặc vào facebook để trải lòng, tớ không biết mọi người đến với các mạng xã hội vì lý do gì. Với cá nhân tớ thì lý do duy nhất đến với Facebook là để trải lòng, Đôi khi công việc lên đến cao điểm mình không thể về nhà kịp ăn tối nhờ có 3G mà mình đã có vài phút online để mẹ con “gặp” và hỏi thăm nhau. Tuy đó là khoảnh khắc ngắn ngủi nhưng giúp mình có thêm sức mạnh, giải quyết công việc hiệu quả hơn.

Dạo này ông xã mình đi công tác xa, con trai mình lại có thói quen chia sẻ với ông xã mình những bức ảnh hồn nhiên, đôi lúc đến ngây ngô của cậu con trai nghịch ngợm, đây là kỷ niệm vô giá và khoảnh khắc hiếm có trong cuộc đời. Giờ đây, mình thấy cuộc sống có thêm nhiều niềm vui, hạnh phúc bởi có 3G làm bạn với mình.