Từ khi có Mây, mình quan tâm nhiều đến những vấn đề xung quanh bé. Đến khi bé đi học thì mình phát hiện ra nhiều điều còn tồn tại ở mội trường mầm non của con mình, và con của bạn mình.

Có lúc mình định ngưng cái nghề kế toán hiện tại mà đi học lớp sư phạm mầm non, mình yêu trẻ và muốn làm gì đó cho các bé.

Ý nghĩ thành lập 1 trường mầm non "lý tưởng" ra đời trên vùng đất còn hơi bị nghèo ở quê mình.

Trường mình giáo dục các con không ỷ lại người lớn và những gì có sẵn, trường chỉ dành cho các cô giáo có tấm lòng yêu trẻ, sẽ có chuyên gia huấn luyện về những nghiệp vụ và kỹ năng sơ cứu. Không quan trọng bằng cấp, chỉ quan trọng tình yêu dành cho trẻ và 1 tinh thần ham học hỏi.

Trường của mình tạo cho trẻ 1 khởi đầu tốt nhất theo tinh thần TÔN TRỌNG bé, không ép bé ăn, không quát nạt bé, không đánh bé, toàn bộ thưởng - phạt đều trên tinh thần quy tắc thỏa thuận với bé từ đầu (việc này mình áp dụng thành công với con gái từ 2,5 tuổi)

Trường của mình không nói gian trọng lượng bé, không xê lên nhích xuống để phụ huynh thấy con tăng cân mỗi tháng, mặc dù, có những giai đoạn bé đứng cân so sinh lý.

Trường của mình yêu cầu phụ huynh cũng tuân theo tinh thần TÔN TRỌNG BÉ, và chỉ hợp tác với phụ huynh đồng ý như vậy.

Trường của mình dạy bé biết yêu thương và hiểu giá trị bản thân, yêu thương người xung quanh, chứ không ích kỷ, vì quyền lợi cá nhân mình như 1 số gia đình hay dạy con mình, giành đồ chơi cùng bạn, ôm một đống đồ chơi chơi 1 mình (cái này đi mấy khu vui chơi như Tiniwold thấy hoài hà, có mấy phụ huynh ngồi yên để con mình gom cả núi đồ chơi, bạn nào lại thì che tay không cho đụng vào, quan trọng cha mẹ ngồi đó cũng chả thèm nhắc nhở con)

Trường của mình, không có bệnh thành tích, không treo thi đua theo kiểu bé cân nặng, chiều cao kênh A, kênh B...

Và trường của mình, làm việc vì sự phát triển của trẻ chứ không vì sự phát triển của túi tiền cá nhân ai đó :D

Đó là ngôi trường mầm non lý tưởng mình mong muốn, hi vọng có 1 nguồn đầu tư nước ngoài hay 1 nhà tài trợ nào quan tâm mà đầu tư, về kinh tế, chắc chắn, khi bạn làm điều gì đó tốt cho cộng đồng và mang 1 trách nhiệm xã hội, bạn sẽ gặt được thành công!

Thực sự là cũng có chút mơ ước trong đó :Embarrassment: