Nhớ năm nào cứ đến dịp Tết là mình được mẹ chở ra chợ để mua Hoa về trang trí cho ngôi nhà thêm tươi sắc màu. Trên đường đi ra chợ, mình và mẹ phải đi qua rất nhiều phố, ngồi sau xe đạp mẹ chở bon bon trên đường thật là thú vị vì mình phát hiện ra một điều không chỉ chợ vào ngày Tết mới có Hoa mà đường phố vào ngày Tết cũng tràn ngập sắc màu hoa tươi mùa xuân, nào đào, nào quất, nào lan, nào hồng, nào lay ơn,.... và đầy đủ các loại hoa khác mà có khi đấy là lần đầu tuên mình nhìn thấy. Mọi người thường bày Hoa hai bên vệ đường để những ai đi qua đều có thể dễ dàng ngắm và mua loại Hoa mình yêu thích về trang trí vào ngày tết. Chưa hết những bồn hoa trên những trục đường chính cũng được chăm chút và trồng lại vào dịp Tết nên đường phố lại tràn ngập sắc màu mùa Xuân khi tết về. Mải ngắm Hoa suốt dọc đường ra chợ nên khi đến chợ mình cũng chẳng hay, chợ Tết không khí tập nập, náo nhiệt, người người nhà nhà đi mua sắm tết, mình và mẹ tranh thủ mua những đồ cần thiết để dùng trong ngày Tết và không quên chọn một bó Hoa lay ơn rực rỡ sắc màu để về cắm chơi ngày tết. Dọc đường về mình lại miên man nghĩ, nhất định năm sau mình sẽ lại cùng mẹ đi mua sắm Tết để được ngăm phố Hoa ngày tết.