Một năm qua đi mang theo biết bao những lo âu phiền muộn và trong mỗi gia đình ai ai cũng mong một năm mới đến với những điều mới và hạnh phúc mới. Ngày còn nhỏ cứ vào dịp cúng ông công ông táo xong khoảng 27 tết là cả gia đình mình chuẩn bị dọn dẹp hết tất cả mọi thứ để chuẩn bị chào đón năm mới, lúc còn nhỏ mỗi khi tết đến việc dọn dẹp nhà cửa toàn một mình mẹ làm con tôi chỉ lon ton làm những việc mẹ sai thôi, nhưng lớn lên thì cả 3 chị em tôi được bố mẹ phân công cho nhiệm vụ dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ rồi trang hoàng thêm những cái mới vào để ngôi nhà được mới mẻ và đẹp hơn. Chị em tôi thích nhất là năm nào bố mua được cây đào hoặc cây quất về để chị em tôi tha hồ trang trí những vật dụng mà mình thích lên rồi chị em tôi còn viêc lên đó những lời chúc năm mới để tặng bố mẹ và những người mà chị em tôi yêu mến. Chị em tôi cùng phần công nhau mỗi người một việc và chỉ trong vòng một ngày những vật dụng không cần thiết sẽ được mang vứt đi và thay vào đó là những vật dụng mới, từng góc nhà sạch sẽ tươm tất để chuẩn bị chào đón năm mới sắp đến. Giờ đây khi mỗi đứa đã có một mái ấm gia đình riêng của mình thì tết về chị em tôi sẽ không được cùng nhau dọn dẹp nhà với bố mẹ nữa nhưng tôi vẫn mong tết đến cả ba chị em tôi cùng trở về bên bố mẹ và cùng dọn dẹp đón tết với bố mẹ không biết có phải tết này là tết diệu kỳ không? Khi cả ba chúng tôi cùng hẹn nhau tết này về ăn tết với bố mẹ.