Theo mình biết giúp con tập nhai là rất cần thiết vì nếu không tập cho con sớm ăn nhai sẽ không tạo được cho con cảm giác ngon miệng ngoài ra còn ảnh hưởng không tốt đến quá trình tiêu hóa và hấp thu. Bống nhà mình thuộc thành phần lười nhai nên mình đã lập kế hoạch để cùng con chinh phục thử thách này!

Trong giai đoạn Bống ăn dặm,không như nhiều bà mẹ trẻ khác thường say nguyễn thức ăn vào chế biến cho con, vì làm như thế sẽ khiến cho bé không phát triển phản xạ nhai, nuốt… và không thể ăn ngoan được dù rất muốn.Mình thường băm thật nhỏ để cho con ăn dần và cũng tập nhai cho quen.Rau và các loại củ quả cũng vậy mình không cho say nguyễn mà cũng tự băm nhỏ rồi nấu chín tới cho con ăn.

Khi Bống bắt đầu tập nhai cơm, mình cùng thổi cơm để nát một góc rồi cho con ăn kèm với những thức ăn băm nhỏ, như thịt băm, trứng chiên cắt nhỏ.Khi mới cho tập ăn nhai, mình thường cho bé ăn khô chứ không cho ăn chan vì sợ có nước chan con chi nuốt mà không chịu nhai .Mới đầu Bống cũng nhai chậm lắm, phải gần 40 phút mới xong 1 bát cơm, nhưng giờ Bồng nhai nhanh chỉ 20 Phút là hết bát nên mình rất yên tâm.