Bạn Bông có sở thích không tốt là hay ăn quà vặt như bim bim, khoai tây chiên, bánh kẹo. Con hay ăn quà vặt sẽ khiến con biếng ăn, gây mất cân bằng dinh dưỡng. Ngoài ra những đồ ăn vặt mà con yêu thích như sôcôla, bim bim, khoai tây chiên, kẹo bánh.. đều là những thực phẩm không bổ dưỡng, lại chứa nhiều chất béo, đường, muối. Những thực phẩm này ăn nhiều sẽ không có lợi cho con, dễ gây bệnh béo phì

Vì thế để bé không ăn những quà vặt ít bổ dưỡng như trên thì mình đã thực hiện một số cách sau

Mình giao ước với con:” Trước bữa ăn con không được ăn vặt mà để sau khi ăn cơm xong thì con có thể ăn được…”. Đó là những đồ ăn không bổ dưỡng, con hãy bớt ăn bim bim hay bánh kẹo… đi, mà nên ăn thêm những hoa quả tốt vào như cam, bưởi, đu đủ… chẳng hạn.

Khống chế lượng đồ ăn vặt của con

Mình biết con khó lòng cưỡng lại được sự hấp dẫn của các đồ ăn vặt. Nếu cứ bắt con không được ăn thì có vẻ quá nghiêm khắc. Thật ra trong trường hợp này mình chỉ cần khống chế thời gian và lượng ăn vặt, không để cho con ăn vặt quá nhiều. Bố mẹ cho trẻ ăn vặt vừa phải thì chắc chắn con trẻ sẽ rất vui và bảo đảm được sức khoẻ một cách tốt nhất.

Mình tập cho bé ăn theo bữa đúng giờ, không được ăn vặt suốt ngày.Các bữa ăn chính mình cho bé ăn đầy đủ dinh dưỡng, bé no rồi thì sẽ không có nhu cầu ăn vặt và ăn bánh kẹo nữa.

Một chút kinh nghiệm nhỏ của mình chia sẻ cùng các mẹ để con hạn chế ăn vặt