Bạn Đại Miu tròn 11 tháng cũng là lúc bạn ấy bắt đầu có thói quen "đánh chừa" bất cứ ai làm bạn không vừa ý, kể cả ông bà hay là ba mẹ, mẹ cực kì lo lắng, đầu tiên mỗi lần bạn ý giơ tay đánh ai đó mẹ lại đánh thật mạnh vào tay bạn để hy vọng bạn sẽ "từ bỏ" thói quen ấy, nhưng mẹ đã nhầm... Mẹ càng đánh thì bạn lại càng "vận dụng" với tần suất còn lớn hơn, thậm chí bạn còn đánh cả gấu bông, đồ chơi nữa... Mẹ đã mất ngủ cả đêm để suy nghĩ

Và rồi, mẹ vận dụng hết những "kiến thức" tâm lý học trong trường mẹ được học, đọc thêm sách báo, mẹ quyết tâm 'cai" thói quen xấu của bạn... Việc đầu tiên mẹ quán triệt cả nhà không ai được nhắc đến từ "đánh" hay hành động như vậy trước mặt bạn. Mỗi ngày mẹ dành thời gian chơi với bạn nhiều hơn, mẹ dạy bạn trò chơi "chia sẻ", "yêu thương" Khi mẹ hát ru em gấu, vỗ về em gấu bông... Mỗi lần bạn đinh giơ tay lên đánh mẹ, mẹ lại ngay lập tức chuyển nó thành hành động yêu thương : " Miu yêu mẹ này, Miu thương mẹ này" cứ như vậy khoảng 1 tuần, trộm vía bạn đã từ bỏ hẳn việc đánh người khác. Bây giờ bạn đã gần 21 tháng rồi, bạn thật ngoan và không bao giờ đánh ai đó, kể cả những em bé hơn bạn, bạn thích gì đều khoanh tay "ạ" " ạ" rất rõ ràng...

Yêu bạn ý lắm lắm, cho mẹ cháu khoe hình bạn ý với các mẹ một tí nhá!