Trẻ con tầm tuổi Cu Tí nhà mình (1 đến 3 tuổi) thường rất say mê đồ chơi. Đặc điểm chung của các bé là luôn giữ khư khư đồ chơi bên mình và với những bé đành hanh hơn một tí thì sẵn sàng lăn ra ăn vạ bất cứ khi nào bị dành mất đồ chơi hoặc bị ai đó doạ lấy mất đồ chơi.

Cu Tí lại càng không phải ngoại lệ. Mỗi lần các bạn hàng xóm sang chơi, cu cậu sẵn sàng lôi ra cả rổ đồ chơi nhưng chỉ được một lúc là cả lũ lại cãi nhau om sòm và cu cậu kiên quyết ôm hết đồ chơi vào người không chịu chia sẻ cùng ai nữa. Với những tình huống như vậy, mình phải luôn đóng vai trò quan toà, hoà giải viên. Như hôm nọ anh Hưng nhà bác Hà sang chơi cũng vậy, 2 anh em chơi được một lúc lại quay sang chành choẹ nhau. Mình kéo tay con ra và nhẹ nhàng nói với con: “Con có nhớ anh Hưng có chiếc ôtô điều khiển từ xa kêu tin tít hay ơi là hay không? Bây giờ con cho anh mượn cái xe ôtô chở khách này thì mấy nữa con sang nhà anh ấy mới cho con mượn đồ chơi của anh ấy chứ đúng không nào? Ngoan lắm, nghe lời mẹ nhé...” Lúc đầu cu cậu còn nước mắt ngắn dài và lắc đầu nguây nguẩy nhưng mình cứ thủ thỉ nói đi nói lại, khen con ngoan này, biết nghe lời bố mẹ này, ai cũng yêu nữa... Thế là cu cậu nghe ra và gật đầu đồng ý đưa ôtô chở khách cho anh Hưng luôn đấy. Vậy mới biết với trẻ con phải hết sức nhẹ nhàng, tâm lý thì mới đạt được mục đích phải không các mẹ? Mình nghĩ dạy con ngay từ những điều rất nhỏ như thế này sẽ có tác động rất tích cực đến việc hình thành nhân cách của con trẻ để con trở thành đứa trẻ ngoan ngoãn luôn biết chia sẻ với mọi người trong cuộc sống.

Chị em Cu Tí cùng chia sẻ đồ chơi thật vui