Bé nhà mình không thích chụp ảnh. Mỗi khi cả nhà đi chơi hoặc ngày Tết, ngày vui của cả nhà muốn con chụp tấm ảnh mà khó quá. Cháu nhất định không ra chụp nếu nói nhiều quá hoặc bảo con ra chụp ảnh với mọi người là cháu lăn ra quấy khóc vang cả nhà, khi có ánh sáng flash chiếu vào cháu khi chụp ảnh là cháu sợ. Nhà mình rất muốn lưu giữ những khoảnh khắc đáng yêu, trong sáng, hồn nhiên của con. Vì vậy phải làm thế nào để con thích chụp ảnh đây?

Mình đã tìm ra cách để giúp con yêu thích chụp ảnh

Mình biết con rất thích gấu bông nên mình đã bảo con bạn gấu bông chụp ảnh, con cho bạn ấy chụp ảnh nhé. Con ôm bạn ấy để mẹ chụp cho bạn ấy kiểu ảnh đẹp nào. Con rất thích được mặc quần áo đẹp, khi con chụp ảnh mẹ sẽ mặc quần áo đẹp cho con để con chụp ảnh dự thi ngôi sao nhí nếu đoạt giải mẹ sẽ mua cho con nhiều quần áo đẹp nữa.

Chỉ chụp ảnh khi con vui vẻ, thoải mái, nếu lúc cháu mệt mỏi hoặc buồn ngủ thì thôi không chụp nữa.

Lúc đầu con chưa quen chụp ảnh thì bố mẹ luôn chụp cùng con để con có cảm giác yên tâm và tránh nhiều người ở bên cạnh gọi hoặc trêu con sẽ làm con mất tập trung và rụt rè.

Những kinh nghiệm nhỏ ở trên của mình đã giúp cháu yêu thích mỗi khi được chụp ảnh