Bé đang lớp 3 bị áp lực học hành, phải làm sao?

Các mẹ tư vấn giùm em với. Bé nhà em năm nay mới học lớp 3 thôi ạ. Hồi mới vào lớp 1, lớp 2 bé rất hào hứng, hôm nào đi học về bé cũng kể em nghe đủ chuyện. Nào là con được chuyển lên ngồi bàn đầu, cô giáo ra câu hỏi có mỗi con với 2 bạn nữa giơ tay trả lời hay là con được thưởng kẹo, còn tặng cho mẹ. Nhưng không hiểu sao từ đợt lên lớp 3, bé cứ trầm dần, không còn "mẹ ơi, mẹ ơi" kể cho em nghe chuyện này nọ ở lớp nữa. Giờ cứ về đến nhà là quăng cặp ra ghế, chả buồn động tay động chân luôn. Thấy bé mệt như thế em cũng thử hỏi ở trường có gì vui không, mà toàn lắc đầu với không ạ, hỏi gì khác cũng chỉ lắc với gật thôi. Đoán đoán là do áp lực học ở trường nặng quá, thấy bé cũng nhiều bài tập về nhà cơ, thương quá mà em cũng đâu giúp bé giảm lượng bài được. Thế nên em cũng chỉ biết làm thật nhiều món ngon cổ vũ bé, cho bé uống đủ 2 cốc sữa sáng và tối, buổi trưa thì trường có suất ăn và sữa riêng rồi, mà cũng không thấy hơn gì.

Mà em nghe có mẹ bảo kết quả khảo sát mới đây về tình trạng dinh dưỡng của trẻ, do Viện Dinh dưỡng kết hợp thực hiện ở Việt Nam và Đông Nam Á hay sao ấy, có nói rằng hơn 50% trẻ em Việt Nam bị thiếu hụt các vitamin và khoáng chất thiết yếu. Không biết là trẻ ở độ tuổi này cần được cung cấp dưỡng chất như thế nào nhỉ? Có mẹ nào biết không? Mà các mẹ có cách nào để tăng cường sức khỏe và giảm áp lực cho bé giúp em không ạ?