Chia sẻ với các mẹ câu chuyện của mình để nếu có gặp trường hợp tương tự thì không hoang mang.

Ngày trước có thời gian mình bị bệnh, phải nhập viện điều trị vài ngày. Lúc đó cứ nghĩ họa vô đơn chí, xui xẻo, vừa nhập viện được 1 ngày thì thẻ BHYT hết hạn. Nghĩ thôi rồi, thẻ BHYT mà không còn dùng được, thể nào ra viện cũng đóng mớ tiền cho xem.

Đang nghĩ buồn buồn mấy ngày trời, đến ngày ra viện, mình hơi bất ngờ vì thẻ BHYT của mình vẫn được dùng và có giá trị trong suốt mấy ngày nằm viện. Nghĩ sao ngộ, hay là ai đóng BHYT dùm mình?

Xong rồi mình lên trang web của BHXH Việt Nam để kiểm tra hiệu lực của thẻ BHYT. Quái, thẻ BHYT của mình đã hết hạn, vậy mà bệnh viện mình nằm vẫn tính cho mình có nhầm chỗ nào không?

hình ảnhẢnh chụp trang tra cứu của BHXH Việt Nam. 

Rồi mình đi hỏi thì ra mới biết có quy định này nè mẹ. Sẵn chia sẻ cho mẹ biết luôn. Đó là theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế có quy định.

Nếu như mẹ có thẻ BHYT đang điều trị nội trú tại cơ sở khám chữa bệnh nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng thì được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và mức hưởng cho đến khi ra viện, nhưng tối đa không quá 15 ngày kể từ ngày thẻ BHYT hết hạn sử dụng.

Tại cơ sở khám chữa bệnh, người phụ trách phải nhắc nhở người bệnh nhanh chóng gia hạn thẻ BHYT để tiếp tục được hưởng quyền lợi.

À thì ra là vậy, mình nhớ không lầm thời điểm đó, mình nằm viện tận 5 ngày, mà mới nằm được 1 ngày thì BHYT hết hạn, mấy ngày sau vẫn được chi trả vì vẫn trong giới hạn 15 ngày theo quy định.

Chế độ phúc lợi khi tham gia BHYT quá được ấy chớ các mẹ, sau lần đó, mình hiểu thêm và cứ liên tục đóng bảo hiểm, thậm chí note lịch nhắc sắp tới ngày hết hạn BHYT để sớm gia hạn, khi cần dùng là có ngay.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Báo Thanh Niên và Báo Bảo hiểm xã hội. 

Mẹ hiểu rồi cứ thế mà làm nhe.