Mới bây lớn mà đã có thói bạo lực như thế này, không biết mai này sẽ như thế nào? Đáng nói là vì lý do ghen tuông vớ vẩn nữa chứ.

>>> Nữ sinh lớp 7 quậy, bị thầy tát và bắt quỳ giữa lớp: Gia đình HS xin trường không kỷ luật thầy

Xem mấy cái clip đánh nhau mà nhất là mấy em gái nữ sinh thì thôi rồi, xác định là bạo lực chẳng thua kém gì mấy em trai đâu nha. Không biết các mẹ có để ý không, đa phần các vụ đánh nhau như thế này, toàn là nữ sinh học cấp 2, trung học cơ sở. Có phải trong độ tuổi này tâm sinh lý của các em nhạy cảm nên mới hình thành nên những suy nghĩ, tính cách lẫn hành động như thế không?

Nguồn tin từ báo Tiền Phong cho hay, đoạn video dài chừng 4 phút ghi lại cảnh 2 em nữ sinh bị túm tóc, bị tát và đá liên tiếp vào mặt lẫn vùng kín. Thấy trong đó có 7, 8 em thì có 2 em trực tiếp thực hiện, thậm chí, còn dúi đầu bạn xuống đất.

hình ảnhẢnh chụp báo Tiền Phong. 

Đoạn video này sau khi được ghi lại, đã được đăng tải trên mạng xã hội, đã có hàng nghìn lượt xem lẫn bình luận, chia sẻ. Đa phần đều phẫn nộ và lên án cho hành vi bạo lực học đường trong đoạn clip.

Ngay sau đó, Trưởng Phòng Giáo dục Đào tạo thành phố Lạng Sơn, tỉnh Lạng Sơn lập đoàn kiểm tra và xác nhận sự việc trên xảy ra vào trưa hôm ngày 04/9/2020. Nghe nói, sau khi tựu trường để chuẩn bị năm học mới, 2 em học sinh lớp 7 trường THCS xã Hoàng Đồng, thành phố Lạng Sơn có nhờ người đèo xe mô tô lên khu vực đất trống, có nhiều dãy nhà bỏ hoang tại khu công nghiệp Nà Tâm, xã Hoàng Đồng. Khi 2 em này đến thì lập tức bị lôi kéo, đánh đập. Các em khác xung quanh thì dùng điện thoại quay lại. Vài ngày sau thì sự việc mới được đăng lên mạng xã hội, gây được sự quan tâm và chú ý của các bậc phụ huynh lẫn học sinh.

Qua kết quả điều tra, các em có liên quan được triệu tập và viết tường trình. Đơn trình báo của các em là do em Hoàng N. – học sinh lớp 7 bực tức khi có 1 nữ sinh cùng khóa trong trường đã kết bạn facebook với bạn trai của mình. Một em khác cũng đang học lớp 7 thì cay cú khi mượn tiền của bạn không được, còn nó xấu. Thế là 2 nữ sinh tổ chức đánh người để dằn mặt.

Hiện tại, Công an thành phố Lạng Sơn đang phối hợp với ngành Giáo dục và cơ quan chức năng xã Hoàng Đồng vào cuộc điều tra.

Hiện tại, các em học sinh có hành vi đánh người đã viết bản kiểm điểm và xin lỗi bạn. Nhà trường cũng đã lập Hội đồng kỷ luật xem xét sự việc công minh, khách quan. Trước mắt, 2 em học sinh trực tiếp thực hiện hành vi đánh nhau đã bị đình chỉ học tập 3 ngày để viết tường trình. Còn 2 em bị đánh đã được cấp giấy đi khám thương tích để có căn cứ xử lý.

hình ảnh

Ảnh trái: Khu nhà để không vắng vẻ, nơi các nữ sinh Lạng Sơn tụ tập đánh nhau. Nguồn: Báo Tiền Phong. Ảnh phải: Nữ sinh Lạng Sơn đánh nhau. Nguồn: Cắt từ clip. 

Đây không phải là lần đầu tiên mà đã có rất nhiều vụ bạo lực học đường xảy ra trong thời gian qua. Vấn đề này đang ở mức đỉnh điểm, đáng phải báo động, nhắc nhở về việc quan tâm, chăm sóc và dạy dỗ con cái của các bậc phụ huynh đúng cách. Nhà trường chỉ có trách nhiệm một phần trong việc dạy dỗ, trao cái chữ, và rèn luyện nhân cách, lễ nghĩa của học sinh, còn cha mẹ với tư cách sinh thành thì cũng có nghĩa vụ phải dưỡng dục con nên người.

Vụ việc này xảy ra, lỗi phần lớn là do các bậc phụ huynh. Vì tuổi các em còn trẻ, nên việc xử lý, nhất là hình sự cần phải cân nhắc rất nhiều. Việc xử lý nhằm ở mục đích răn đe, giáo dục, chứ không nhằm mục đích trừng phạt là chính đối với các em ở độ tuổi vị thành niên này.

Không chỉ vậy, Bộ luật hình sự hiện hành cũng chỉ xử lý vi phạm đối với người từ đủ 14 tuổi trở lên. Nên với trường hợp vi phạm mà thời điểm thực hiện từ đủ 14 tuổi trở lên cũng như hậu quả để xem xét xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

Đối với tội cố ý gây thương tích theo Điều 134 của Bộ luật hình sự hiện hành, mức án đối với một người phạm tội từ đủ 18 tuổi trở lên, sẽ là phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm, hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 20 năm, hoặc tù chung thân. Tuy nhiên, với cá nhân phạm tội từ đủ 14 tuổi trở lên sẽ chịu mức phạt nhẹ hơn, không quá 1/2 mức phạt tù mà điều luật quy định, trường hợp khung hình phạt là chung thân thì mức cao nhất là 12 năm tù.

Còn với những em không bị áp dụng quy định xử phạt này, có thể phải áp dụng các biện pháp giáo dục, giám sát tại cộng đồng…

Ngoài ra, cha mẹ của các em nữ sinh này có trách nhiệm bồi thường thiệt hại về sức khỏe lẫn danh dự, nhân phẩm cho nạn nhân, căn cứ theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015. 

Đấy, không dạy con đàng hoàng, thì để cơ quan chức năng xử lý, lúc đó mới thấy xấu hổ. Nên mẹ ơi, hãy dành thời gian cho con cái mẹ nha.

Tổng hợp