Trẻ bị hăm có nên dùng phấn rôm tưởng là câu hỏi dễ trả lời nhưng không phải mẹ nào cũng biết những nguy hại khi dùng phấn rôm cho trẻ.

Cũng như một số bà mẹ bỉm sữa khác, em chưa bao giờ thắc mắc trẻ bị hăm có nên dùng phấn rôm. Do thấy nhiều mẹ dùng phấn rôm cho con nên em mặc định nó là thứ an toàn cho trẻ. Thế là từ lúc sinh con ra em gần như nghiện bôi phấn rôm cho con. Cứ tắm xong là em xoa khắp cơ thể của con. Lúc đó con thơm gì đâu phải không các mẹ. Nhưng một tai nạn xảy đến khi bé mới 6 tháng khiến phấn rôm trở thành nỗi ám ảnh trong đời em.

Hôm đó cũng như mọi hôm, em đang bôi phấn vùng nách cho con thì bỗng con khó thở và tím tái. Cho con đi cấp cứu, sau sàng lọc và làm đủ thứ xét nghiệm, X quang, bác sĩ chẩn đoán con bị phù phổi do phấn rôm. Chuyện xảy ra cũng đã 5 năm rồi nhưng nay thấy bé gần nhà mới sinh dùng phấn rôm cho con lại thấy ám ảnh. Cũng đã nhắc nhưng mỗi người một ý tùy em ấy lựa chọn thông tin nghe theo thôi. 

hình ảnhNNguồn ảnh: Internet

Chắc không mẹ nào hình dung ra được tác hại khủng khiếp của phấn rôm phải không? Em thật sự sốc khi nghe bác sĩ kết luận như vậy. 

Theo bác sĩ giải thích phấn rôm chứa chủ yếu bột talc. Đây là một loại hóa chất sử dụng trong rất nhiều lĩnh vực, từ ngành dược phẩm, mỹ phẩm cho đến sản xuất vật liệu công nghiệp, thuốc trừ sâu... Bên cạnh đó, phấn  rôm còn chứa muối calci, kẽm, chất béo, dầu thơm... Những thành phần này tuy được phép sử dụng trong một số sản phẩm y tế nhưng nếu trẻ hít phải và tích tụ theo thời gian sẽ gây viêm phổi hoặc làm tắc nghẽn đường thở của trẻ. Theo thống kê, hàng năm đã có không ít trẻ sơ sinh thiệt mạng hoặc mắc bệnh đường hô hấp nghiêm trọng vì hít phải bột phấn rôm do mẹ bất cẩn. 

Vậy mà hồi đó em đâu có biết, cũng như nhiều mẹ em cứ nghĩ bôi phấn rôm sẽ hạn chế mồ hôi, giúp con sạch sẽ, tránh hăm tã, rôm sảy nên cứ xài vô tội vạ. Nhiều lúc ngồi ngược hướng gió, phấn bay vào mặt con khiến con sặc sụa mà không hề biết mình đang hại con.

Theo telegrap, kết quả khảo sát trên 3.000 phụ nữ của nhóm các giáo sư trường Y Harvard ở Boston (Mỹ) đã phát hiện: những người hay dùng phấn rôm ở vùng kín, nguy cơ bị ung thư buồng trứng tăng 36% - 40%. Vậy nên người ta nghi ngờ phấn rôm có liên quan đến bệnh ung thư buồng trứng ở bé gái khi trưởng thành. Nguyên nhân là các mẹ hay bôi phấn rôm ở 2 bẹn của con, bụi phấn có thể theo đó xâm nhập vào hố chậu qua âm hộ, âm đạo, cổ tử cung, ống dẫn trứng vào buồng trứng. 

Từ kinh nghiệm của bản thân, em sẵn sàng trả lời “không” nếu mẹ nào hỏi trẻ bị hăm có nên dùng phấn rôm. Bởi vì bên cạnh tác hại cho đường hô hấp, phấn rôm có thể làm trầm trọng thêm tình trạng rôm sảy, hăm ở trẻ như mưng mủ, sưng tấy… do trẻ bị kích ứng với một trong số các thành phần có trong bột phấn.

Sau ngày con trở về từ bệnh viện, áp dụng theo kinh nghiệm các cụ nhà mình, em dùng trà xanh đun nước tắm rửa cho con hàng ngày. Nhờ đó mà con em không hề bị rôm sảy hay hăm tã gì cả. Trời nóng thì em cho con mặc đồ chất liệu thoáng mát, hút mồ hôi, thường xuyên thay đồ cho con để giữ con luôn sạch sẽ, khô thoáng. Nếu đi đâu phải dùng tã cho con thì em chọn loại không mùi, thấm hút tốt.